Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch kích IGBT cong suất lớn.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch kích IGBT cong suất lớn.

Em dang có 1 con IGBT modun (gồm 6 con IGBT) mã hiệu 6BM-20GS_060-02.
    hiệu FUJI. Mạch kích của nó thế nào, giúp em với .

Nguyên văn bởi soncdt Xem bài viết
    Có phải module của bạn là loại này không:
    http://www.fujisemiconductor.com/pdf/B0400056.pdf

Nếu đúng thì bạn chỉ cần dùng mấy con vi mạch kích kiểu bootstrap của IR là được (tôi không rõ ở VN có những loại nào, nhưng trước đây có vài bạn hỏi về IR2110 trên diễn đàn này, chú ý là IR2110 chỉ làm việc đến 500 V).

Module 600 V, 20 A thì gọi là công suất vừa thôi. Người ta đã có các module thương phẩm đến 1700 V, 540 A cho công suất lớn (đây là nói về 6-pack module, còn với module chỉ có 1 van thì có thể mua những module 4500 V, 900 A).

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

IGBT 600V/20A thì nhỏ xíu chứ lớn gì? Có thể dùng dòng IR (2103, 2110, 2113...) nếu không cách ly. Nếu muốn cách ly thì dùng Opto TLP250, TLP251, PC921, PC922 hoặc HCPL-315J, HCPL-316J.
      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

mình tìm đọc nhiều sách mà không thấy tài liệu nào nói về cách kiểm tra chất lượng IGBT, nó có giống MOSFET không? các bạn giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi ntphuong Xem bài viết
          mình tìm đọc nhiều sách mà không thấy tài liệu nào nói về cách kiểm tra chất lượng IGBT, nó có giống MOSFET không? các bạn giúp mình với.
          Nó cũng giống như cách kiểm tra mosfet , nếu bạn biết cách kiểm tra mosfet như thế nào thì cũng làm như thế với Igbt .

Comment

bác nào cao thủ cho bọn em cái mạch đi,đọc không thế này không vào lắm.Có thể nói qua về nguyên lý càng tốt.Thank các bác nha

Comment

Mạch nguyên lý thì các bạn download datasheet của mấy con đó về đọc. Còn về các kiểm tra MOSFET, IGBT thì mình đã trình bày ở đây:

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=10312

Chỉ có thể kiểm tra hiện trạng của chúng chứ không thể kiểm tra chất lượng được! Nhất là với hàng Tàu!!!

Comment

Kích nó thì nhiều IC lắm, nhưng bạn kích đé làm gì? Mua không được thì ra đường Vĩnh Viễn lấy trong các bo củ nhiều lắm! Bạn nên mua sách ĐTCS về đọc là biết ngay.

Comment

Nguyên văn bởi soncdt Xem bài viết
                  Tham khảo tài liệu về IPM của chính hãng đó. Sơ đồ đầy, nhưng bạn có tích hợp lại được thành IC như người ta không, hay lại làm ra 1 cái mạch to uỳnh?
                  Last edited by namqn; 05-06-2008, 02:30. Lý do: Unicode tổ hợp -> Unicode

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                    IGBT 600V/20A thì nhỏ xíu chứ lớn gì? Có thể dùng dòng IR (2103, 2110, 2113...) nếu không cách ly. Nếu muốn cách ly thì dùng Opto TLP250, TLP251, PC921, PC922 hoặc HCPL-315J, HCPL-316J.
                    Anh cho em hỏi em dùng IRam16UP60A. Thì có thể dùng cách ly quang loại nào thay cho TLP2630. Em dùng Pic 18F4431 đề điều khiển động cơ 32 pha.
                    Cho em hỏi thêm. Nếu em đấu trực tiếp đầu ra PWM của Pic vào IRAM liệu có ổn không? Nếu em ko nối động cơ. Chỉ để đo điện áp đầu ra của IRAM.
                    Em cần lắm. Mong anh sớm giúp đỡ

Comment

Về cách ly quang , nếu chì quan tâm tới tốc độ thì nghiên cứu con 6n137

Về nối chân pic với công suất, nếu dùng nguồn qua biến áp cách ly thì ko cần cách ly quang đâu.

b.r

Comment

Nguyên văn bởi nodiesun Xem bài viết
                        Anh cho em hỏi em dùng IRam16UP60A. Thì có thể dùng cách ly quang loại nào thay cho TLP2630. Em dùng Pic 18F4431 đề điều khiển động cơ 32 pha.
                        Cho em hỏi thêm. Nếu em đấu trực tiếp đầu ra PWM của Pic vào IRAM liệu có ổn không? Nếu em ko nối động cơ. Chỉ để đo điện áp đầu ra của IRAM.
                        Em cần lắm. Mong anh sớm giúp đỡ
                        Choáng quá! Đang ngất ngây thành tây hẳn...

Tớ thì còi thôi, mới dám điều khiển động cơ/ biến áp 3 pha... và tần số PWM cực đại mà tớ dùng, cũng mới 50KHz. Vì những IGBT thông dụng trên thị trường VN, sẽ rất nóng nếu tần số quá cao... Đang tìm nguồn cung cấp mới.

Bạn không nói về tần suất hoạt động của bạn, nên đek làm mai được.

Tuy nhiên, nếu dùng trong 20KHz trở lại, thì vô tư! Các con Opto có sẵn trên thị trường có thể đáp ứng được.

Dùng cao hơn thì cũng mệt lắm, hàng phải đặt, chứ mua ở HN thì vỡ mồm. Hồi trước bảo cu Hải nhập TLP351 mà không biết nó nhập chưa? Tớ còn 1 ít nhưng không bán được. Tớ thấy dùng hàng này rất hay, sau này sẽ khối cu cần.

Nói con TLP351 lại nhớ con TLP251... Ngày xưa tớ bảo lão Tiến (17A Hàn Thuyên) nhập về, cuối cùng tớ mua đến 80%, chắc lão chán Giờ ai nhập những hàng này sẽ kiếm phết!

Comment

Em thấy mí con công suất để điều khiển motor giờ khá tiện và thông dụng, giá cả cũng cạnh tranh .

Như mí chú IPM của fairchild này chẳng hạn. tích hợp sắn mạch lái, mí chú này thiết ké cho mấy sản phẩm INVERTER như máy giặt máy lạnh đời mới

http://www.fairchildsemi.com/sitesea...+-+SPM%28TM%29

mấy con biến tần công suất nhỏ và trung bình cũng chuyển qua dùng loại này, it thấy dùng loại IGBT pack

b.r

Comment

Mấy loại đấy nhập về VN sẽ thành bao nhiêu nhỉ?

Nhớ ngày trước, sửa cái biến tần, thăm dò thì thấy giá linh kiện riêng phần động lực (IGBT) đã mất 1,6M. Tức quá hỏi cu Hải, nó nhập cho lô IGBT mà tính hết cỡ, sửa xong cái biến tần đó mất có... 400k!

Vậy thì tội chó gì phải cúng cho bọn ngoại nhỉ? Anh em VN chia nhau, mỗi thằng hai tí... thế là ấm!

Chỉ ghét mỗi cái, mấy chú mới ti toe, là cứ phải "zin" cơ! Các chú ấy phải chục năm nữa mới hiểu sự đời.

Comment

Trước em có mua ở nước ngoài rồi cầm về thôi, 1 con 20A 600V là 15USD. Mí con này Mitsu có cũng lâu rồi, nhưng hàng cao cấp nó đắt kinh tầm 70 đến 100usd,

Dòng của fairchild này mới xuất hiện đây thôi, em thấy công suất vừa vừa thôi, tầm 750w đến 2k2 . em nghĩ chủ yếu dùng cho máy giặt inverter và máy lạnh inverter .

b.r

Comment

Về tác giả

Collapse

soncdt Tìm hiểu thêm về soncdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X