Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em vấn đề máy bơm?????????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em vấn đề máy bơm?????????

các bác ạ em là thợ điện tử trước em chỉ làm quạt, mí đồ diện tử thui? giờ em định làm thêm cả máy bơm nữa nhưng chưa bít làm may quá hôm nay có ông cậu máy bơm cưa ông ý bị hỏng mà không hỏng hẳn hiện tượng của nó là khi chạy không tải thì ok nhưng khi thả xuống nước thì nghe tiếng kêu yếu đi ngưng nước vẫn lên nhưng yếu lắm em nghĩ là chập nhưng không bít kiểm tra ai có thể chỉ cho em được không? máy này là máy 750 hàng cá sấu?
    học, học nữa, học mãi
    chán chẳng buồn chết
    yahoomail:

Nguyên văn bởi coi_tn1 Xem bài viết
    các bác ạ em là thợ điện tử trước em chỉ làm quạt, mí đồ diện tử thui? giờ em định làm thêm cả máy bơm nữa nhưng chưa bít làm may quá hôm nay có ông cậu máy bơm cưa ông ý bị hỏng mà không hỏng hẳn hiện tượng của nó là khi chạy không tải thì ok nhưng khi thả xuống nước thì nghe tiếng kêu yếu đi ngưng nước vẫn lên nhưng yếu lắm em nghĩ là chập nhưng không bít kiểm tra ai có thể chỉ cho em được không? máy này là máy 750 hàng cá sấu?
    bạn nên kiếm cái đo amper kẹp nó lúc chạy không tải là bao nhiêu A (thường là 2A máy 750)rồi bỏ xuông nước cho chạy và đo xem có đủ 4A hay không! nếu không taỉ mà trên 3,5 A, thì có thể đã bị cham cuộn dây rồi ,xuống nước vẫn 3,5A trở lại thì là bị hở gió máy không bơm được, còn xuống nước mà trên 4,5A thì vẫn là chạm dây đó, nếu bị chạm dây thì máy bơm rất nhanh nóng,

Comment

vậy không có là bó tay ạ bạn
      học, học nữa, học mãi
      chán chẳng buồn chết
      yahoomail:

Comment

vậy không có là bó tay ạ bạn
        Nếu không có thì dùng theo cách đơn giản là cắm đồng hồ VAC vào ổ diện , kim chỉ 220v ,rồi bật máy bơm lên, kim tụt về 160-190v , máy chạy thì kim trở về 210-220 là máy còn tốt, nếu đồng hồ vẫn chỉ 150-180v là máy bơm bị chạm dù vẫn quay hơi yếu, tháo ra sửa, Nếu điện dủ 220v khí máy chạy thì mang bỏ xuống nước, bật cho chạy nếu neóec không lên được thì có thể bị hư "brasituk" (phốt làm kín) ở trục bơm, phải mthay thế thội npoc bị rách vành cao su hoặc hư hỏng lò xo của phốt! nếu không có đồng hồ thì cắm bóng đèn tròn nhìn độ sáng của đèn mà ước lượng độ giảm của điện áp khi bật máy bơm!

Comment

cám ơn quocthaibmt mình đã tìm được ra nguyên nhân ùi? do nó bị tụt cá ở chỗ cánh lá gió bơm nên khi bật máy bình thường thì không sao còn khi có nước vào chắc bị nặng nên không quay được mạnh như trước? kinh nghiệm của bạn rất hữu ích 1 lần nữa mình cám ơn bạn?
          học, học nữa, học mãi
          chán chẳng buồn chết
          yahoomail:

Comment

cám ơn quocthaibmt mình đã tìm được ra nguyên nhân ùi? do nó bị tụt cá ở chỗ cánh lá gió bơm nên khi bật máy bình thường thì không sao còn khi có nước vào chắc bị nặng nên không quay được mạnh như trước? kinh nghiệm của bạn rất hữu ích 1 lần nữa mình cám ơn bạn?
            Chốt kavet (cá) đó sao mà tuột được, chỉ khi nào tháo ra ráp vô sai hoặc quên thôi, nhưng dù sao cũng tốt rồi khi biết được nó bị gì! Cám ơn Bạn đã quan tâm đến ý kiến ,Chúc vui vẻ nhé!

Comment

do ốc gá để giữ lá gió bì nới lỏng ra đó bạn?
              học, học nữa, học mãi
              chán chẳng buồn chết
              yahoomail:

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                bạn nên kiếm cái đo amper kẹp nó lúc chạy không tải là bao nhiêu A (thường là 2A máy 750)rồi bỏ xuông nước cho chạy và đo xem có đủ 4A hay không! nếu không taỉ mà trên 3,5 A, thì có thể đã bị cham cuộn dây rồi ,xuống nước vẫn 3,5A trở lại thì là bị hở gió máy không bơm được, còn xuống nước mà trên 4,5A thì vẫn là chạm dây đó, nếu bị chạm dây thì máy bơm rất nhanh nóng,
                Dụng cụ đo Ampe có phải là kìm kẹp phải không bạn ?.Nếu mua thì ở đâu và giá khoảng bao nhiêu ?

Comment

Nói chung động cơ máy bơm cũng như động cơ quạt 1 pha đều dùng tụ điện để tạo ra từ trường quay (loại dùng vòng chập để tạo từ trường quay vì lạc hậu và hiệu suất kém nên hầu như không dùng nữa). Máy bơm của bạn không bị chập đâu. Nếu chập thì chạy như thế đã cháy rồi.
                  Máy bơm yếu là do tụ của máy bơm bị giảm dung lượng. Bạn thay tụ khác còn mới là chạy ngon ngay. Bạn tháo nắp nhựa của máy bơm xem tụ. Hình như tụ của máy bơm 750 cá sấu có dung lượng 12MF thì phải.

Comment

máy này bị shays cuận làm việc rồi thay mới đi

Comment

Về tác giả

Collapse

coi_tn1 Tìm hiểu thêm về coi_tn1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X