Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác tư vấn cho em cái mạch nạp acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác tư vấn cho em cái mạch nạp acquy

em nhận được đề tài là mạch nạp và cấp nguồn 1 chiều 220V 50A. em hỏi thầy giáo thầy bảo nối tiếp 24 acquy để được 240V rồi thiết kế mạch nạp cho nó sau đó thiết kế mạch ổn áp đầu ra của nó ở mức 220vDC. thực sự em không biết làm thế nào cho cái mạch này. các bác giúp em với. còn cho em hỏi 1 câu nữa là nếu nối tiếp 24 acquy như vậy thì điện áp đủ để nạp là điện áp 1 chiều bao nhiêu vôn??? làm thế nào để tạo ra được điện áp đó. em cảm ơn nhiều!!

Nguyên văn bởi tnuta Xem bài viết
    em nhận được đề tài là mạch nạp và cấp nguồn 1 chiều 220V 50A. em hỏi thầy giáo thầy bảo nối tiếp 24 acquy để được 240V rồi thiết kế mạch nạp cho nó sau đó thiết kế mạch ổn áp đầu ra của nó ở mức 220vDC. thực sự em không biết làm thế nào cho cái mạch này. các bác giúp em với. còn cho em hỏi 1 câu nữa là nếu nối tiếp 24 acquy như vậy thì điện áp đủ để nạp là điện áp 1 chiều bao nhiêu vôn??? làm thế nào để tạo ra được điện áp đó. em cảm ơn nhiều!!
    Sao mà mở nhiều luồng cùng một vấn đề như thế? coi chừng các Mod cắt đấy

Comment

Bạn kiểm tra lại nhé. Chỉ cần 20 acquy loại 12VDC là có 240VDC rồi ( theo mình thì nếu cần nguồn 220VDC thì chỉ cần 19 acquy là được).
      Thông thường acquy 12V thì điện áp nạp cho nó từ 13.5V -> 13.8VDC. Như vậy, bạn lấy điện áp nạp * số lượng acquy là ra áp nạp.

Comment

dùng 50 con cầu điot nối song song là ra 220v DC rồi còn gì.khỏi cần lằng nhằng phức tạp,

Comment

có vẻ thằng thầy giáo này hơi bị ngu nên đưa cho bạn làm đề tài này quá đơn giản để làm ra nó 220vac nắn lọc thì có khoảng 300vdc rồi vậy giờ làm mạch ổn áp thì có gì khó .sau khi làm xong cho vào hộp rồi mang nộp để nó cắm điện vào cho nó giật chết thằng ngu đó đi

Cảnh cáo member eprom-v vì xúc phạm người khác trên diễn đàn.

Cô Nhóc.
          Last edited by cô nhóc; 17-12-2012, 10:51.

Comment

Đối với mạch nạp này anh nên:

Sử dụng biến áp cách ly.
            Sử dụng nguồn 3 pha, để giảm dòng bên phía AC.
            Sử dụng mạch chỉnh lưu có điều khiển dùng Thyristor.
            Cần có mạch hạn dòng và ổn áp. Tốt nhất là máy có đặc tuyến ra hình chữ nhật.
            Mức ổn áp nên làm thành 2 mức, ứng với nạp bình thường và nạp tăng cường.
            Mạch ổn áp hạn dòng và phát xung kích Thyr nên dùng opamp để đạt độ chính xác cao.
            Các diode và thyr phải được giải nhiệt đầy đủ.
            Bộ lọc đầu ra nên là bộ lọc dùng cuộn cảm.
            Nhóc thích nghịch điện,
            Nhóc thích xì păm,
            Nhóc thích trêu mấy anh.
            Hi hi.

Comment

các bác cho em hỏi em có cái biến áp 8a đã qua cầu chỉnh lưu rồi.bây giờ em muốn xử dụng một biến trở và một em tran để điều chỉnh dòng nạp. ý tưởng của em là chon em tran npn rồi mắc biến trở vào chân bazo để điều chỉnh dong nạp cho nó.nhưng em chưa hiểu rõ lắm mong các bác hướng dấn thêm cho em
              em chỉ cần mạch đơn giản rễ làm.không cần tự ngăt khi acquy đầy cũng được ạ

Comment

Nguyên văn bởi aquangk Xem bài viết
                các bác cho em hỏi em có cái biến áp 8a đã qua cầu chỉnh lưu rồi.bây giờ em muốn xử dụng một biến trở và một em tran để điều chỉnh dòng nạp. ý tưởng của em là chon em tran npn rồi mắc biến trở vào chân bazo để điều chỉnh dong nạp cho nó.nhưng em chưa hiểu rõ lắm mong các bác hướng dấn thêm cho em
                em chỉ cần mạch đơn giản rễ làm.không cần tự ngăt khi acquy đầy cũng được ạ
                xem hình...........................................
                Attached Files
                Mobile: 0982263051

Comment

em chưa hiểu mạch này lắm.mạch này thì làm sao điều khiển được dòng nạp hả bác

Comment

thay đổi điện trở R2, dòng nạp bằng điện áp dẫn của Q2 (khoảng 0.7v) chia cho R2, nếu chọn R2 = 0.7ohm thì mạch tải được dòng 1A
                    Mobile: 0982263051

Comment

Về tác giả

Collapse

tnuta Tìm hiểu thêm về tnuta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X