Thông báo

Collapse
No announcement yet.

2 mức điện áp trên một đường.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 2 mức điện áp trên một đường.

Chào các bác.
    Em có thắc mắc xin nhờ các bác trợ giúp.
    Em đang tìm hiểu về một cái máy nhưng có một điểm về mạch điện mà em chưa hiểu. Đó là điện áp 3v từ IC ổn áp cùng đi vào 2 chân 1 và 8 của IC SN74LVC2T45 như hình em upload. Nhưng khi đo điện áp thì chân 8 có điện áp 3v, chân 1 có điện áp 2.8v, em chưa hiểu tại sao lại như vậy. Em nghĩ rằng trên cùng một đường mạch thì điện áp phải giống nhau chứ nhỉ?
    Mong các bác giúp em trả lời câu hỏi này ạ!

Nguyên văn bởi canh4433 Xem bài viết
    Chào các bác.
    Em có thắc mắc xin nhờ các bác trợ giúp.
    Em đang tìm hiểu về một cái máy nhưng có một điểm về mạch điện mà em chưa hiểu. Đó là điện áp 3v từ IC ổn áp cùng đi vào 2 chân 1 và 8 của IC SN74LVC2T45 như hình em upload. Nhưng khi đo điện áp thì chân 8 có điện áp 3v, chân 1 có điện áp 2.8v, em chưa hiểu tại sao lại như vậy. Em nghĩ rằng trên cùng một đường mạch thì điện áp phải giống nhau chứ nhỉ?
    Mong các bác giúp em trả lời câu hỏi này ạ!
    đó là điều vô lý nhất !!! 2 điểm của một đường mạch thì không bao giờ có mức áp khác nhau , chỉ TRỪ KHI điện áp vào chân 8 trước rồi từ đó dẫn đến chân 3 , nhưng đoạn mạch từ chân 8 đến chân 3 quá dài và quá nhỏ , hoặc bị han rỉ thì mới có sự sụt áp như vậy được , hoặc là cách đo bị sai , đọc sai kết quả .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      đó là điều vô lý nhất !!! 2 điểm của một đường mạch thì không bao giờ có mức áp khác nhau , chỉ TRỪ KHI điện áp vào chân 8 trước rồi từ đó dẫn đến chân 3 , nhưng đoạn mạch từ chân 8 đến chân 3 quá dài và quá nhỏ , hoặc bị han rỉ thì mới có sự sụt áp như vậy được , hoặc là cách đo bị sai , đọc sai kết quả .
      Em cũng thấy bác nói hợp lý. Nhưng em có 6 cái máy giống nhau. Tối qua em đo các máy đều như vậy. Hôm sau em sẽ đến công ty kiểm tra lại xem thế nào bác nhé.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        Em đã đo lại vẫn như thế. Nhưng đã có một giả thiết nữa là lúc em đo thông mạch thì chưa bật nguồn lên. Khi bật nguồn lên thì rơ le sẽ ngắt đường mạch đó thành 2 đường mạch có 2 điện áp khác nhau.

Comment

Về tác giả

Collapse

canh4433 Tìm hiểu thêm về canh4433

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X