Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn ARC ZX7 400

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy hàn ARC ZX7 400

Tôi đang sửa con máy hàn ARC ZX7 400 bị hỏng bo điều khiển, Thay 2 cặp IRF540 và IRF9540, nguồn 24 và 12 v tổt, xung G2535 ra tổt các linh kiện trên bo đã kiểm tra kỹ, nhưng khi chạy IRF quá nóng. Nhờ anh em biết chỉ giúp cách khắc phục. Bo điều khiển có hình đính kèm và sơ đồ mạch tương đương.

Click image for larger version

Name:	Tig_250A_ds_.jpg
Views:	1
Size:	56.9 KB
ID:	1417120Click image for larger version

Name:	3525.jpg
Views:	5
Size:	83.9 KB
ID:	1417121

bạn kiểm tra kỹ tầng đệm đi, mấy cặp 8050,8550., di-ot, ổn áp....Mấy con IRF loại hàng chuẩn không ?
    Last edited by Lam-dt; 08-05-2013, 19:08.

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
      bạn kiểm tra kỹ tầng đệm đi, mấy cặp 8050,8550., di-ot, ổn áp....Mấy con IRF loại hàng chuẩn không ?
      Cảm ơn bạn đã trả lời. Tầng đệm vẫn nguyên bản không có con nào thay đổi trị số, còn IRF mình mua ở chợ giời. Hay do mấy con này, nhưng mình thay bằng IRFZ24 cũng nóng. Bo mạch là máy zin bạn ạ. Bạn còn cách nào khác không rất mong được giúp đỡ.

Comment

thay bằng cặp IRFZ44 và IRF9Z34 xem sao

Comment

Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
          thay bằng cặp IRFZ44 và IRF9Z34 xem sao
          Mình đã dùng mấy con IRF540 và IRF9540, có vẻ chúng không chuẩn cho lắm, dùng hay bị nóng.

Comment

đo xung đồng thời 2 kênh đi vào FET xem thế nào rồi sau đó bạn kiểm tra linh lần nữa linh kiện sau fet, còn trường hợp linh kiện kém chất lượng mình cũng gặp rồi. mà bạn chưa nói con fet nguyên bản của mạch là con nào. có phải f9z24n và con nào nữa, vì thấy bạn nói có cả kênh N và P.
            Chuyên:
            Điện công nghiệp, PLC, biến tần
            Linh kiện công suất, biến áp.
            Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
            Email:
            Mobile: 0966078382

Comment

Nguyên bản của nó là IRFZ24N và F9Z24N Mình thay bằng IRF540 và IRF9540 thì vế IRF9540 cả hai con đều rất nóng, mình kiểm tra từng linh kiện một rồi, và so sảnh với mạnh khiển tig 200 không có gì khác thế mà IRF vẫn nóng, Mình rất trân trọng ý kiến của các bạn, mình tiếp tục xem sao.
              Last edited by hoanglien3; 10-05-2013, 23:45.

Comment

Dùng máy hiện sóng oscilloscope đo dạng sóng từ ngõ ra sg3525 , kích fet , xem có bị méo , cạnh xung không được vuộng hay không. nếu xung vuộng , đỉnh đạt trên 11V => dùng osc có hai kênh , đo xem 2 kênh kích fet có bị trùng dẫn hay không.
                Linh kiện bán ở chợ NT rất nhiều loại, đa phần là hàng loại 2, loại 3 nhập từ bên tàu nên chất lượng kém , điện trở Rds (on) cao cũng là nguyên nhân gây nóng FET
                - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
                - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
                - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
                - Dt: 0985205886 -

Comment

Nguyên văn bởi voicoi365 Xem bài viết
                  Dùng máy hiện sóng oscilloscope đo dạng sóng từ ngõ ra sg3525 , kích fet , xem có bị méo , cạnh xung không được vuộng hay không. nếu xung vuộng , đỉnh đạt trên 11V => dùng osc có hai kênh , đo xem 2 kênh kích fet có bị trùng dẫn hay không.
                  Linh kiện bán ở chợ NT rất nhiều loại, đa phần là hàng loại 2, loại 3 nhập từ bên tàu nên chất lượng kém , điện trở Rds (on) cao cũng là nguyên nhân gây nóng FET
                  Có phải ai cũng có máy hiện sóng đâu bạn, lại còn loại 2 kênh nữa ! Nhân tiện bạn cho hỏi máy hiện sóng bây giờ giá cả sao nhỉ, loại bình thường dùng được thôi ?

Comment

cái vụ này cũng khó , mới cho chạy chưa hàn hiếc gì mà đã nóng rồi , nếu hàn la ôi thôi ... kakaka
                    tiếp tục kiểm tra thôi chắc là đâu đó trên bo khiển của máy
                    nếu ko cách cuối cùng là thay bo khác xem sao .

Comment

Hai ngày nay lăn lộn với nó rồi vẫn chưa thành công, mình không có máy hiện sóng, và cũng không có đủ loại IRF vì cách chợ Giời gần 400 km , nhưng dù sao thì mình cũng rất vui vì được các cao thủ chia sẻ, Mình sẽ tiếp tục xem sao.

Comment

nếu là máy của khách hàng thì bạn nên trả khách bảo họ kiếm hãng của máy này đén đó ma sửa chứ đẻ lâu ngày thì nguy hiểm

Comment

Quyết không nản chí bất cứ pan nào thì nó cũng có nguyên nhân ... và mình đã hoàn thành con 400 này rồi bị dò 1 con đi ốt trên đường hồi, và thay 4 con IRF zin: z24, 9z24 vào là OK. Mình cảm ơn tất cả các ban đã quan tâm.

Comment

mình cũng bị pan giong bạn nè mà không kiếm được fet zin khó wa

máy của mình tí nóng có 2 con thôi còn 2 con thì bt hạn khoảng 2 que ha .nóng quá là mất điện ra luôn tắt máy để người thì dùng lại bt

mình nghĩ chắc là con dao động xung .nhưng chưa thay thử
                            Last edited by nsp; 25-04-2014, 23:36.

Comment

mình có cái hàn đài loan ZX7-200 khi đưa que hàn vào hàn thì bị cúp báo đèn xanh mắt đèn nguồn ra,rồi rúc điện ra cám điện lại thì có nguồn ra lại,như vậy máy nó bị hừ gì?,ae ở diễn đàn giúp mình với mình đây rất biết ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglien3 Tìm hiểu thêm về hoanglien3

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X