Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi dòng điện định mức của động cơ DC 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi dòng điện định mức của động cơ DC 12V

Chào các bác, em có vài cái động cơ DC 12V tháo từ dàn cơ casset cũ, tính dùng nó để chế máy khuấy nhỏ nhưng không biết cho nó chạy với dòng điện bao nhiêu là vừa, trên nhãn nó chỉ ghi 12V thôi, khộng có ghi dòng điện, bác nào biết chỉ em dùm. Em cám ơn nhiều.

Nguyên văn bởi mahn79 Xem bài viết
    Chào các bác, em có vài cái động cơ DC 12V tháo từ dàn cơ casset cũ, tính dùng nó để chế máy khuấy nhỏ nhưng không biết cho nó chạy với dòng điện bao nhiêu là vừa, trên nhãn nó chỉ ghi 12V thôi, khộng có ghi dòng điện, bác nào biết chỉ em dùm. Em cám ơn nhiều.
    Cái này nó liên quan đến đặc tính cơ-điện của motor DC. Với loại motor này, thông thường theo datasheet thì nó "ăn" dòng cỡ 50mA đến 300mA (tùy theo sức cản của TẢI). Nếu bác "giữ' chặt cái trục quay của nó lại thì dòng điện sẽ tính theo I=U/R thôi (trong đó R là điện trở thuần của cuộn dây motor). Trường hợp của bác thì dòng tiêu thụ của motor sẽ phụ thuộc vào kết cấu của cánh Khuấy, và cái dung dịch (hỗn hợp) mà bác muốn Khuấy...và một số yếu tố khác nữa...
    Thân ái,

Comment

bạn cứ đóng thẳng vào nguồn 12V cái nguồn nào có dòng càng cao càng tốt

facebook:

Comment

Động cơ tháo đài casset trong bản thân nó đã có mạch điều tốc rồi,bạn chỉ cần quan tâm đến điện áp cấp thôi.Tất nhiên dòng của nguồn cũng phải lớn tí nó tải mới khỏe.
        Điện tử Thanh Bình - 196/1 đường Bắc kạn - Thái nguyên
        ĐT : 0983 916 361

Comment

Cám ơn các bác ạ!
          Trích "Cái này nó liên quan đến đặc tính cơ-điện của motor DC. Với loại motor này, thông thường theo datasheet thì nó "ăn" dòng cỡ 50mA đến 300mA (tùy theo sức cản của TẢI). Nếu bác "giữ' chặt cái trục quay của nó lại thì dòng điện sẽ tính theo I=U/R thôi (trong đó R là điện trở thuần của cuộn dây motor). Trường hợp của bác thì dòng tiêu thụ của motor sẽ phụ thuộc vào kết cấu của cánh Khuấy, và cái dung dịch (hỗn hợp) mà bác muốn Khuấy...và một số yếu tố khác nữa...
          Thân ái,"
          [B]Ý em hỏi là khi cho nó chạy đo dòng qua nó bao nhiêu là vừa, theo ý bác là 300mA phải không.
          Trích:"bạn cứ đóng thẳng vào nguồn 12V cái nguồn nào có dòng càng cao càng tốt".
          Bác hiểu sai ý em hỏi rổi.
          Trích: "Động cơ tháo đài casset trong bản thân nó đã có mạch điều tốc rồi,bạn chỉ cần quan tâm đến điện áp cấp thôi.Tất nhiên dòng của nguồn cũng phải lớn tí nó tải mới khỏe."
          Em đã tháo bo điều tốc bỏ đi rồi bác ơi
          Cám ơn các bác đã trả lời cho em.
          Last edited by mahn79; 20-06-2013, 14:20.

Comment

mình hỏi cái.nếu mua động cơ ở ngoài thì mua ở đâu. cảm ơn .

Comment

h thì hiểu ý của bạn rồi. bạn lắp 1 mạch PWM bằng 555 rồi cấp cho nó bạn điều khiển biến trở để chọn tốc đọ phù hợp.

facebook:

Comment

Định làm máy khuấy, nhưng mà khuấy cái gì, cụ thể khuấy môi trường gì mới được chứ ? Cái mo-tor cs bé tí đó thì chỉ khuấy không khí trên mâm cơm để đuổi ruồi thì được !. (Máy đánh trứng - ví dụ như vậy - là loại mo-tor khỏe hơn, công suất nhỏ nhất cũng đã 200W rồi)... Vào môi trường chất lỏng đậm đặc thì sao quay được nữa mà điều tốc ! Dòng bao nhiêu khi đó VOM để làm gì ?
                Last edited by Lam-dt; 28-06-2013, 04:17.

Comment

Cám ơn bác Lam-dt, em khuấy nước ,đường kính cánh 10mm. Em cần biết dòng định mức của động cơ, và trường hợp này em không dùng điều tốc. Còn câu này của bác: [B]Dòng bao nhiêu khi đó VOM để làm gì ?[/QUOTE] em không hiểu, bác giải thích rõ hơn.Cám ơn bác nhiều!
                  [/B
                  Last edited by mahn79; 28-06-2013, 10:18.

Comment

Bạn muốn biết các thông số kỹ thuật của động cơ hay bất cứ cái gì thì về mặt phương pháp luận, bạn phải khảo sát các đặc tuyến của động cơ hay cái gì đó! Nếu làm cho vui thì có thể thử nhiều động cơ với nhiều điện áp khác nhau. Cách khoa học nhất là:

1. Khảo sát đặc tuyến mô-men/điện áp (dòng điện) của động cơ
                    2. Khảo sát đặc tuyến mô-men/vận tốc của động cơ
                    3. Tính toán mô-men và vận tốc làm việc của tải
                    4. Chọn điểm làm việc tối ưu
                    Xem thêm: http://www.dientuvietnam.net/forums/...an-dong-21956/

Comment

Khuấy H2O, cánh 10mm thì cứ làm thực nghiệm đại đi, làm được đó... Nhưng tùy cái cánh nghiêng ngửa ra sao mà nước cản nhiều hay ít nữa, mo-tor sẽ chạy chậm chứ không vu vu như không tải trong không khí hay tải cái băng của nó... Quá tải lâu sẽ hỏng. Còn VOM là cái đồng hồ đo đa năng của thợ điện, bất cứ ai muốn tìm hiểu, sửa chữa lặt vặt, nghịch điện đều phải sắm cho mình cái này, không thi sao mà biết dòng điện bao nhiêu !. Bạn đo thực tế của bạn rồi bạn sẽ thấy câu hỏi của mình trên d đ là...ngố, trong tay mình mà đi hỏi người khác... ( tải nặng nhẹ- dòng thay đổi khác nhau ).... Cái mo-tor đó chỉ khoảng 3W, chạy trong nhiệm vụ người ta thiết kế cho nó thì bền, tùy bạn tính toán nhé .
                      Last edited by Lam-dt; 28-06-2013, 10:45.

Comment

Động cơ bình thường, trên nhãn ghi các thông số : điện áp, dòng điện, tốc độ. Trừ khi đó là động cơ sản suất riêng cho máy móc ( các động cơ DC tháo từ máy photcopy, đa số không ghi thông số, chỉ ghi mã số thôi. Em cần biết dòng điện định mức của nó để mà tăng giảm tải cho phù hợp. Khi dòng điện đo được nhỏ hơn dòng định mức em sẽ tăng thêm tải, còn nếu dòng điện đo được lớn hơn dòng định mức của nó em bớt tải lại vì không bớt thì cháy động cơ. Em đang có cái động cơ DC ghi rất rõ các thông số này, nhưng không dùng vì nó quá lớn , trên nhãn nó in vậy nè ( em không biết chèn hình chụp), hình của nó có trên google: HITACHI DC MOTOR - TYPE D06D304E - VOLTS 38 - APM'S 1.9 - RPM 3700 - OUTPUT 53W - RATING CONT..
                        Còn những dòng này thì em không có thiết bị để làm:
                        1. Khảo sát đặc tuyến mô-men/điện áp (dòng điện) của động cơ
                        2. Khảo sát đặc tuyến mô-men/vận tốc của động cơ

Cám ơn bác NSP nhiều!

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                        Khuấy H2O, cánh 10mm thì cứ làm thực nghiệm đại đi, làm được đó... Nhưng tùy cái cánh nghiêng ngửa ra sao mà nước cản nhiều hay ít nữa, mo-tor sẽ chạy chậm chứ không vu vu như không tải trong không khí hay tải cái băng của nó... Quá tải lâu sẽ hỏng. Còn VOM là cái đồng hồ đo đa năng của thợ điện, bất cứ ai muốn tìm hiểu, sửa chữa lặt vặt, nghịch điện đều phải sắm cho mình cái này, không thi sao mà biết dòng điện bao nhiêu !. Bạn đo thực tế của bạn rồi bạn sẽ thấy câu hỏi của mình trên d đ là...ngố, trong tay mình mà đi hỏi người khác... ( tải nặng nhẹ- dòng thay đổi khác nhau ).... Cái mo-tor đó chỉ khoảng 3W, chạy trong nhiệm vụ người ta thiết kế cho nó thì bền, tùy bạn tính toán nhé .
                        Cám ơn bác Lam-dt. Em không đến nổi NGỐ đâu ạ.
                        VOM thì em biết nhưng dòng này của bác thì em không hiểu: Dòng bao nhiêu khi đó VOM để làm gì ?
                        Còn câu này của bác: Quá tải lâu sẽ hỏng . Làm sao biết động cơ quá tải? Cho nên em mới lên đây hỏi giá trị dòng điện định mức của nó đó bác.
                        Có lẽ bác hiểu sai ý em hỏi : cường độ dòng điện định mức của động cơ thành cường độ dòng điện đo được ( bằng VOM) khi động cơ đang chạy rồi.
                        Cám ơn bác nhiều
                        Last edited by nsp; 28-06-2013, 14:10.

Comment

Nguyên văn bởi mahn79
                          Cám ơn bác Lam-dt. Em không đến nổi ngố đâu ạ.
                          VOM thì em biết nhưng dòng này của bác thì em không hiểu: Dòng bao nhiêu khi đó VOM để làm gì ?
                          Còn câu này của bác: Quá tải lâu sẽ hỏng . Làm sao biết đông cơ quá tải? Cho nên em mới lên đây hỏi giá trị dòng điện định mức của nó đó bác.
                          Cám ơn bác nhiều
                          Thực nghiệm thí nghiệm đơn giản thế này vậy: mô phỏng chế độ làm việc bình thường của mo-tor, thậm chí cho nó tải nặng hơn chút, dùng VOM đo thông số áp, dòng. Ví dụ ở 12v, bạn đo được 250ma, thì đó là bình thường. Khi dùng nó vào việc khác thì chú ý chỉ cho nó chạy cỡ thế với hơn chút thôi.
                          Ngoài ra còn nhiều vấn đề như các bạn đã đề cập ở trên, nhưng ngồi đọc hết thì sẽ mất hứng mất rồi. Thực tế nhiều khi chỉ để ý nhiệt độ và tốc độ quay của nó là biết nó có bị quá dòng hay không mà thôi: nóng bỏng tay thì kiểu gì rồi cũng hỏng, nóng bình thường thì không sao, và đó là kinh nghiệm, tức là phải nghịch nhiều !...Kết hợp với lý thuyết bạn đọc nữa thì hay !
                          Làm luôn đi, quá tải hay chuẩn bị hỏng thì biết ngay ấy mà.
                          Last edited by Lam-dt; 28-06-2013, 11:15.

Comment

Cái động cơ kéo băng cassette yếu xìu. Dùng làm bếp không ăn thua đâu bạn. Kiếm cái khoảng chục W trở lên.
                            Giả mà như thật thì giả là thật.
                            Thật mà như giả thì thật là giả.

Comment

Cám ơn bác Lam dt, em chờ cái số 250mA này của bác nè : bạn đo được 250ma, thì đó là bình thường

Trích lời bác STAILESS: Cái động cơ kéo băng cassette yếu xìu. Dùng làm bếp không ăn thua đâu bạn. Kiếm cái khoảng chục W trở lên.
                              Cám ơn bác, em không làm bếp, em xài động cơ casset vì lí do nó gọn nhẹ rẻ tiền.
                              Last edited by nsp; 28-06-2013, 14:09.

Comment

Về tác giả

Collapse

mahn79 Tìm hiểu thêm về mahn79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X