Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cảm ơn anh nhphong ^^,sau này còn có vấn đề gì không hiểu thì anh giải đáp giúp em với nhé.

Comment

Hi Loc,

Mình cũng đang quan tâm tới mấy máy này. Nhưng mình không biết máy này thế nào ( dùng kiểu chip shooter hay Pick & place?, máy có khả năng gắn linh kiện 0402, 01005 hay không?, tốc độ gắn thế nào?..... v.v ).

cảm ơn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi TranVinhLoc Xem bài viết
        Hiện F5HM được sử dụng ở một số nhà máy tại Việt Nam.
        Cho mình hỏi nếu máy Siemens cắm linh kiện 01005 (hệ mm là 0402) thì trong quá trình cắm nếu nozzle 'pick' linh kiện từ feeder vì lý do gì đó không đựơc ngay tâm cho lắm, tức là linh kiện hơi lệch về bất kỳ hướng nào so với tâm của nozzle thì máy sẽ phát hiện như thế nào, nguyên lý làm việc và máy sẽ xử lý như thế naò trong trường hợp này vì nếu máy k fát hiện được khi cắm linh kiện này lên board sẽ bị lệch sau khi qua máy hàn (linh kiên 01005 rất nhỏ, kích thước 0,4 x 0,2 mm, nặg 0,04mg).

Comment

01005(0.4x0.2mm) hay bất kỳ linh kiện nào đều có thể bị pick up tại feeder ko chính xác tâm của nozzle, điều này là hiển nhiên vì linh kiện đặt trong pocket của tape nên bao giờ cũng có độ lệch nhất định(Tolerance) độ lệch của linh kiện này được cung cấp bởi nhà cấp linh kiện. Sau khi nozzle pick up linh kiện sẽ đưa linh kiện qua 1 camera( gọi là component camera), camera này sẽ nhận dạng linh kiện để biết được độ lệch offset của tâm component so với tâm nozzle. các giá trị offset la X offset, Yoffset, Angle offset.Sau đó giá trị này sẽ được truyền về Machine Controller. Máy sẽ hiểu được là để gắn chính xác linh kiện lên PCB thì ta phải offset các giá trị là X offset, Yoffset, Angle Offset.

Comment

Có bạn nào có thể cung cấp cho mình những thông tin và hình ảnh về cao thiếc dùng trong smt không?Cảm ơn mọi người rất nhiều ^^!

Comment

Hello everybody!
              Hiện tại mình đang làm việc tại công ty chuyên sản xuất mạch điện tử, có sử dụng máy quét quang học (AOI). Nhiệm vụ của mình là phải đảm đương vận hành, bảo trì và sửa chữa các vấn đề liên quan đến máy AOI. Trước mắt thì mình đang được huấn luyện và biết cách sử dụng, cài chương trình quét của máy. Các tinh chỉnh về đường board, nick, hole, minimum line, minimum space,v.v... tài liệu thì có nhưng toàn catologue tiếng anh và chỉ dẫn rất sơ sài, k sâu lắm, đọc tí xíu hiểu liền. Mình mong muốn hiểu được và biết thêm nhiều về phần cứng, các hư hỏng thường gặp và cách khắc phục.
              Chắc chắn rằng có nhiều các sư huynh đã từng làm về SMT, AOI trong các công ty nhà máy lớn. Nhân tiện đây mình muốn mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm về tất cả các mặt của công nghệ sản xuất bo mạch được k?Mong các sư huynh giúp đỡ. Xin nói thêm, công ty mình đang sử dụng 2 loại máy Scan AOI: Dai Nippon (Nhật) và Discovery PC1490, Discovery 6800

Comment

smt

Nguyên văn bởi VIETNAM_SMT
                Để trả lời câu hỏi số 3 của bạn SMT_Beginer, xin mời bạn ghé thăm trang nhà http://www.acrosemi.com, công ty này có bán các thiết bị SMT cùa công ty SAMSUNG
                độc quyền cho Việt Nam,
                full-line từ
                Loader -> Dispenser -> Screen Printer -> Chip Mounter -> Reflower -> AOI (X-Ray)
                Loại máy SAMSUNG Chip Mounter đã được triển làm tại Nhà thi đấu Phú Thọ nhân hội chợ ECIT (Oct 12-15, 2007) vừa qua. Xin xem http://www.acrosemi.com/tradeshow/ecit2007/index.html để biết thêm chi tiết.
                he! vui qua! tôi mới vô chợ SMT, rất mong anh em cùng hợp tác chia sẻ kiến thức về SMT. Hiện giờ không bit dòng chip mounter nào đỉnh nhất hả các bác?
                Nghe nói fuji phải không? em chẳng biết mặt mũi cũng như tốc độ của nó thế nào?

Comment

new Employee

Chào mọi người,
                  Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình cũng rất thích tìm hiểu về công nghệ SMT nên rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.

Comment

Nguyên văn bởi Namy Xem bài viết
                    Có bạn nào có thể cung cấp cho mình những thông tin và hình ảnh về cao thiếc dùng trong smt không?Cảm ơn mọi người rất nhiều ^^!
                    Namy, nếu bạn muốn biết cao thiếc dùng trong smt, có 2 loại chính :

- Solder bar ( loại dùng cho các wave solder ) : 6337( Sn : 63%, Pb : 37%), hợp chất Sn, Ag, Cu, Pb => % khác nhau tùy các hãng
                    - Solder Paste ( loại dùng cho các máy printer ) : Lead free or non_lead free.

Comment

Chào bạn Phong,
                      Mình thấy bạn khá am hiểu về công nghệ sản xuất board mạch, mà mình thì rất thích công nghệ này, mình hy vọng bạn post nhiều bài hơn nữa để mình được học hỏi nha. Còn bạn Phongred sao mình không thấy bạn tham gia diễn đàn nữa vậy, mình thấy bạn cũng khá về lĩnh vực này lắm mà, cty của bạn cũng thuộc hàng hight tech bạn chắc là rành lắm nhỉ......!

Comment

Nguyên văn bởi ntp_smt Xem bài viết
                        he! vui qua! tôi mới vô chợ SMT, rất mong anh em cùng hợp tác chia sẻ kiến thức về SMT. Hiện giờ không bit dòng chip mounter nào đỉnh nhất hả các bác?
                        Nghe nói fuji phải không? em chẳng biết mặt mũi cũng như tốc độ của nó thế nào?
                        bạn vào trang web http://www.fuji.co.jp/e/SMT/smt_Prod...index_nxt.html để biết mặt mũi, tốc độ và những thứ khác...

Comment

Nguyên văn bởi linh_elec
                          Hi Phong,

Chủ đề này rất hay, nếu được bạn nên post bài trong diễn đàn để các members yêu smt được học hỏi thêm.
                          Thanks.
                          Mục đích mình post bày này lên là vì hiện nay hầu hết đều biết về lợi ích của việc sử dụng khí Nito nhung vẫn còn lúng túng không biết có những nguồn nào có thể cung cấp khí nito, thông thường người ta nghĩ đến các nhà cung cấp khí nito lỏng mà chưa thật sự xem xét đến việc họ có thể tạo ra được khí nito từ môi trường xung quanh. Nito khi ở dạng lỏng nhiệt độ là -195 độ C và phải chuyển sang dạng hơi trước khi đưa vào máy hàn và bạn phải mua khí nito long hàng tháng và tiền thuê bồn chứa nito lỏng và hệ thống xử lý từ dạng lỏng sang hơi.
                          Như các bạn biết thì không khí từ môi trường bên ngoài chứa 78% nito, 21% oxi và những thứ khác. Người ta có thể sử dụng những hạt CMS (carbon molecular sieve) để tách khí nito ra khỏi các khí khác trong thùng áp suất. Những hạt CMS này sẽ hấp thụ khí oxi khi có sự chênh lệch về áp suất và cho khí nito đi qua. Mức độ nito tinh khiết có thể đạt được là 99,995%, tuổi thọ của hạt CMS lên đến 8 ~ 10 năm, các bạn có thể đăt mua từ nước ngoài về để sản xuất, ở Việt nam mình chưa nghe nói có.
                          Như vậy hiện nay các nhà SMT có thể cân nhắt việc sử dụng khí nito nito lỏng hoặc có thể xem xét đặt mua máy tạo khí nito cho máy hàn của mình. Đặt biệt các công ty có từ ít line smt thì không cần phải đầu từ bồn chứa nito lỏng và mua nito hàng tháng mà hoàn toàn có thể xem xét máy tạo khí nito.

Comment

Nguyên văn bởi linh_elec Xem bài viết
                            Namy, nếu bạn muốn biết cao thiếc dùng trong smt, có 2 loại chính :

- Solder bar ( loại dùng cho các wave solder ) : 6337( Sn : 63%, Pb : 37%), hợp chất Sn, Ag, Cu, Pb => % khác nhau tùy các hãng
                            - Solder Paste ( loại dùng cho các máy printer ) : Lead free or non_lead free.
                            Và đây là hình ảnh chì...

Nhiệt độ nóng chảy của leadfree từ 217 ~ 220oC, ngoài ra còn có các thông số cần quan tâm khác như sức căng bề mặt (cái này quan trọng bởi vì nếu sức căng không tốt linh kiện sau khi cắm dể bị dịch chuyển), độ giãn bao nhiêu phần trăm, độ nhớt.....
                            Solder bar thì ở dạng thanh, dùng cho máy hàn sóng wave solder, ngoài ra còn có dạng viên tròn, vuông,...
                            Solder paste thì ở dạng bột đựng trong hộp và lưu trữ ở nhiệt độ thích hợp...
                            Nhiệt độ nóng chảy của chì thường Pb là 183oC.......
                            Attached Files

Comment

Thấy anh em quan tâm đến lĩnh vực này cũng nhiều. Ai có "quen biết" với Admin, xin một box về SMT để anh em thỏa sức chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ và hợp tác lẫn nhau!
                              Phương SMT- (+84) 906376747- phamphanphuong@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi pphuong Xem bài viết
                                Thấy anh em quan tâm đến lĩnh vực này cũng nhiều. Ai có "quen biết" với Admin, xin một box về SMT để anh em thỏa sức chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ và hợp tác lẫn nhau!
                                Mở box mới thì chưa dám nói, nhưng tôi có thể đề đạt tạo 1 phụ mục (box con) ở trong này. Nếu các bạn có thể đảm bảo:

- Giới thiệu về công nghệ, mô hình hoạt động...
                                - Các vấn đề kỹ thuật phát sinh/khắc phục...
                                - Mở rộng thảo luận về chiến lược, xu hướng...
                                - Trao đổi về kinh nghiệm từ vi mô đến vĩ mô...
                                ....

Các bạn thấy thế nào?
                                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X