Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế mạch chống giật sử dụng trong gia đình

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiết kế mạch chống giật sử dụng trong gia đình

Có bác nào trong diễn đàn rành về món chống giật, an toàn điện không? Nếu có thể được, mong các bác nào chuyên sâu về vấn đề này hãy post bài nói về nguyên lý căn bản về an toàn điện, cách thiết kế hệ thống chống giật và mạch bảo vệ khi chập điện sử dụng trong gia đình. Đồng thời chỉ dẫn sách nào cần xem thêm để những kẻ không biết như tôi có thể tham khảo và tự thiết kế nó.
    Xin cám ơn trước.

Theo mình biết thì trên thị trường có bán các thiết bị điện có chức năng chống giật, cụ thể là loại RCCB, tuy nhiên thiết bị này không có chức năng chống ngắn mạch và quá dòng, nếu bạn mua loại có cả chức năng chống quá dòng và ngắn mạch thì bạn mua loại ELCB.

Comment

Bạn Thanh84 có thể nói sơ về lý thuyết để thiết kế đồng thời giới thiệu sách nào để tham khảo được không?

Comment

Cái này đã có lần đuợc nói đến, bạn tham khảo luồng này nhé
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=3532
        Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
        Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Hay là bạn mua RCBO cũng được ,tính năng tương tự nhau. Tất cả đều làm việc theo nguyên lý so lệnh

Comment

Chào cac bác .Em là thành viên mới mong các bác chỉ giáo cho em.Có thể cho em một sơ đồ mạch thiét kế hệ thống điện.nhf em sắp xây xong em co thể lắp.Cám ơn các bác

Comment

Bạn Tìm đọc Quyển ( Mạch điện Lí Thú) Của Ks Nguyễn đức ánh, Có Bán Trong Các Nhà Sách đó. Nhưng Cách Nhanh Mà Rẻ Nhất Là Ra Mua Một Cb Chống Giật Giá Thị Trường Là 150 Ngàn đến 500 Ngàn Cho Cb 25a Tùy Loại. Còn Muốn Làm Cho Biết Thì Tôi Sẽ Hướng Dẩn Cho Bạn Sau Khi Nhà Bạn Xây Xong.chúc Vui.

Comment

Còn Nguyên Lí Làm, Thì Cb Chống Giật Dựa Trên Nguyên Lí So Lệch. Người Ta Sẽ Cho Hai Dây Chính Nhà Bạn Qua Một Lõi Ferit Sau đó Quấn Vài Vòng Dây Nhỏ( Nhị Thứ) Trên Lỏi đó Bình Thường Thì Dòng đi Tới Và Dòng Về Sẽ Cân Bằng Nhau, Khi Có Một Chạm( Rò) Nào đó Thì Dòng Về Sẽ Khác Sinh Ra Dòng Nhị Thứ ở Cuộn Thứ Cấp, Tùy Theo Rò ít Hay Nhiều , Người Ta Sẽ Dùng Dòng Ra Này Tác động Vào Các Cơ Cấu Khác để Ngắt Mạch Nhà Bạn Ra

Comment

Chào các bạn mình cũng đang tìm mạch chống giật bạn nào có cho mình với

Comment

Chào các bạn !!!! mình là thành viên mới. mình muốn hỏi có ai biết con HWCAT45037CSC54123 có chức năng như thế nào không giúp mình với. mình tra datasheet ma không thấy. nó ở trong thiết bị chống giật. mính đang có bài tập về thiết kế mạch chống giật. mong các bạn giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi nhoccon2009 Xem bài viết
                      Chào các bạn !!!! mình là thành viên mới. mình muốn hỏi có ai biết con HWCAT45037CSC54123 có chức năng như thế nào không giúp mình với. mình tra datasheet ma không thấy. nó ở trong thiết bị chống giật. mính đang có bài tập về thiết kế mạch chống giật. mong các bạn giúp đỡ.
                      Theo tôi biết thì ít linh kiện nào có tên dài như vậy. Bạn cần có tên chính xác trước khi biết tính năng của nó!

Comment

cái này hồi mình từng làm.dùng 555 hoặc 741.áp dụng nguyên lý so sánh dòng đi và về và sinh ra dòng điện trong Cuộn Thứ Cấp làm IC hoạt động kích rờle đóng ngắt tải...(giống bạn LOCDENVS nói đó).
                        rất tiếc là cái máy tính cùi bắp nhà mình lại die ổ cứng nên mất dữ liệu.mai mình sẽ đưa mạch cho.good luck!

Comment

có lẻ là CSC54123 đó bạn. hay là nó là ic chuyên dụng nhỉ????

cám ơn bạn hellangel022. mình mới học điện tử nên không hiểu nhiều. rất mong các bạn chỉ thêm cho mình. mình cũng đang tìm hiể về mạch bảo vệ quá dong, thấp dòng nhưng không biết bbawts đầu từ đâu.??
                          Last edited by nsp; 26-05-2010, 17:19.

Comment

mạch điện

Xin chao cac ban, minh la thanh vien moi cua " diễn đàn " . mình mới làm xong một thiết bị chống giật sử dụng cảm biến dòng CT và SCR ( tự chế bằng 2 tranistor + 2 điện trở). về phần khuếch đại tín hiệu từ CT rất OK, khi thử nhiều lần( kể cả bằng tay) thiết bị hoạt dộng rất OK , song nó thường hay hoạt dộng(ngắt điện) kể cả khi đóng công tắc một số đồ dùng điện, mình chả biết là do nhiễu hay có vấn đề ở CT HOẶC SCR tự chế. bạn nao biết chỉ mình với,xin cảm ơn trước
                            Last edited by NVT.Venus; 16-06-2011, 10:23.
                            NVT.venus
                            ĐT: 01287740903
                            Xuân Lộc, TX.Sông Cầu, Phú Yên

Comment

Nguyên văn bởi NVT.Venus Xem bài viết
                              Xin chao cac ban, minh la thanh vien moi cua " diễn đàn " . mình mới làm xong một thiết bị chống giật sử dụng cảm biến dòng CT và SCR ( tự chế bằng 2 tranistor + 2 điện trở). về phần khuếch đại tín hiệu từ CT rất OK, khi thử nhiều lần( kể cả bằng tay) thiết bị hoạt dộng rất OK , song nó thường hay hoạt dộng(ngắt điện) kể cả khi đóng công tắc một số đồ dùng điện, mình chả biết là do nhiễu hay có vấn đề ở CT HOẶC SCR tự chế. bạn nao biết chỉ mình với,xin cảm ơn trước
                              do con SCR nó tự kích dẫn khi bị nhiễu điện.(hay bị nhất khi tải là bóng đèn huỳnh quang)
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

truongcuong Tìm hiểu thêm về truongcuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X