Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin trợ giúp sửa bộ lưu điên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi maxu00 Xem bài viết
    Nhờ các anh em chỉ giúp
    nhà mình mới hỏng cái lưu điện cửa cuốn hanotech up-1206. muốn tự sửa (vì mình cũng vọc vạch chút ít điện tử ) mà khó quá nhà sx đã cạo sạch thông số linh kiện ảnh của nó đây[ATTACH=CONFIG]70283[/ATTACH]
    nó bị nổ 2 con mofet 1 và 2 của mạch cầu ( đánh số 1,2 màu đỏ ) và ic số 5 cũng nổ. đo điện áp điểm B vẫn +300v dc. Ai đã từng sửa nó rồi làm ơn chỉ giúp -tên của mấy con mofet cầu H 1,2,3,4 và ic 5,6,7,8,9
    nếu có thêm cái sơ đồ chi tiết thì càng tốt . Mình rất cám ơn !
    MOFET 1-4 thay bằng IRFP460 , các linh kiện khác có lẽ không sao

Comment

Cám ơn bác odette & biphuc
      không có sơ đồ cũng được các bác cố gắng tìm tên của mấy con ic và mofet càng nhanh càng tốt - mấy hôm trước mất điện cả nhà đã phải đi cửa hậu rồi !
      manhx2004@yahoo.com

Comment

bạn maxu ơi bạn đã sửa được bộ hanotech chưa m cũng đang gặp một con như vậy nhưng không biết linh kiện tên j bạn tìm ra rồi thì làm ơn chỉ cho mình biết với nhé.

Comment

Nguyên văn bởi maxu00 Xem bài viết
          Cám ơn bác odette & biphuc
          không có sơ đồ cũng được các bác cố gắng tìm tên của mấy con ic và mofet càng nhanh càng tốt - mấy hôm trước mất điện cả nhà đã phải đi cửa hậu rồi !
          Nguyên văn bởi phamlonghd Xem bài viết
          bạn maxu ơi bạn đã sửa được bộ hanotech chưa m cũng đang gặp một con như vậy nhưng không biết linh kiện tên j bạn tìm ra rồi thì làm ơn chỉ cho mình biết với nhé.
          Trước tiên thành thật cáo lỗi cùng maxu00 vì để bạn đợi hơi lâu, thật tình là khi bạn hỏi thì những gì mình còn sót lại chỉ là cái board mạch trắng chưa hàn linh kiện của con UPS này mà mình đang dùng làm lót chuột laptop, công việc hiện tại của mình cũng khá nhiều vả lại mình ko muốn trả lời 1 cách tùy tiện vô tránh nhiệm thế nên mình phải hàn tất cả mọi thứ để có mạch hoàn chỉnh rồi mới dám bàn chuyện hướng dẫn ở đây. Và đây là thành phẩm đã test, gửi mọi người cái hình + tên tất cả các linh kiện tham khảo, Lưu ý cái board này do chính tay mình thiết kế lại từ 1 board gốc của Tàu nên phần fet nguồn kích BAX mình xài fet lớn IRF064 để tăng công suất, còn các board của hãng khác thì họ xài fet nhỏ, mình ko nhớ là con gì nữa vì lột cho robot hết rồi với mỗi hãng mỗi khác. Còn việc fet cầu H đầu ra của maxu00 bị chết thì ko phải chỉ thay fet là xong đâu, kinh nghiệm 2 năm của mình cho thấy nó kéo chết theo con 4013 và ne556, tệ nữa là con sg3525 chết theo, thúi nữa là 2 con trans 13001 chết cùng, và ăn mày nhất là 1 trong hàng chục con diode xung 4148 chết vài con ở bất cứ chỗ nào trong mạch (mò khóc kêu má luôn). Vậy nên mình ko chắc là bạn có thể sửa được nhưng chúc bạn may mắn. Hồi xưa lúc mình sung độ nhất (1 ngày sửa xong hơn 10 mạch UPS loại này) vậy mà vẫn có con bị hư hành hạ mình cả tuần ko sửa được.
          Chúc vui vẻ và hy vọng nó có ích cho mọi người.
          Mạng tồi quá ko up hình được, mọi người vui lòng xem hình tạm tại link này, khi nào mạng ổn định hơn mình post hình trực tiếp lên 4rum.
          Last edited by Odette; 28-07-2013, 03:00.
          Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
          Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

Click image for larger version

Name:	ola UPS zz.jpg
Views:	1
Size:	102.6 KB
ID:	1382831
            Trời đất hóa ra up ko được hình là do dung lượng hình quá lớn, chán thật lần sau để ý vụ này kỹ hơn, mấy cái máy kỹ thật số độ phân giải cao, khi chụp giảm phân giải thấp nhất hình cũng hơn 10M 1 tấm, vãi ko lẽ kiếm mấy cái máy thập niên 80 để chụp sao ta. Bạn nào thích nhìn vòng màu điện trở + tên chính thức trên lưng IC mời lên link post trên.
            Last edited by hoahauvn2; 28-07-2013, 03:17.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

mình cũng dựa vào mạch thực tế để vẽ lại sơ đồ . với mấy con ic 324 , 3525 thì dễ đoán vì dựa vào chân cấp nguồn , các chân vào , ra ... nhưng với 2 con 4013 và 556 thì phải tham khảo đến cái mạch kích tàu 1000w . Cái mình vẽ lại la F500 , cũng giống như cái của bạn , chỉ riêng phần DC-DC thì dùng 6 fet nhỏ - mình đoán là 3205 , nhưng khi thay 3205 vào thi không đủ công xuất . mình muốn hỏi bạn : ngoài lí do fet 3205 ra thì còn hư cái gì nữa không ?

Comment

chân thành cảm ơn odete -vì lòng nhiệt tình của bạn !!!

Comment

Bác Odette cho em hỏi em cũng bị hỏng bộ lưu điện mà đầu ra con SG3525 ko có xung thì hỏng hóc ở đâu

Nguyên văn bởi Odette Xem bài viết
                  Trước tiên thành thật cáo lỗi cùng maxu00 vì để bạn đợi hơi lâu, thật tình là khi bạn hỏi thì những gì mình còn sót lại chỉ là cái board mạch trắng chưa hàn linh kiện của con UPS này mà mình đang dùng làm lót chuột laptop, công việc hiện tại của mình cũng khá nhiều vả lại mình ko muốn trả lời 1 cách tùy tiện vô tránh nhiệm thế nên mình phải hàn tất cả mọi thứ để có mạch hoàn chỉnh rồi mới dám bàn chuyện hướng dẫn ở đây. Và đây là thành phẩm đã test, gửi mọi người cái hình + tên tất cả các linh kiện tham khảo, Lưu ý cái board này do chính tay mình thiết kế lại từ 1 board gốc của Tàu nên phần fet nguồn kích BAX mình xài fet lớn IRF064 để tăng công suất, còn các board của hãng khác thì họ xài fet nhỏ, mình ko nhớ là con gì nữa vì lột cho robot hết rồi với mỗi hãng mỗi khác. Còn việc fet cầu H đầu ra của maxu00 bị chết thì ko phải chỉ thay fet là xong đâu, kinh nghiệm 2 năm của mình cho thấy nó kéo chết theo con 4013 và ne556, tệ nữa là con sg3525 chết theo, thúi nữa là 2 con trans 13001 chết cùng, và ăn mày nhất là 1 trong hàng chục con diode xung 4148 chết vài con ở bất cứ chỗ nào trong mạch (mò khóc kêu má luôn). Vậy nên mình ko chắc là bạn có thể sửa được nhưng chúc bạn may mắn. Hồi xưa lúc mình sung độ nhất (1 ngày sửa xong hơn 10 mạch UPS loại này) vậy mà vẫn có con bị hư hành hạ mình cả tuần ko sửa được.
                  Chúc vui vẻ và hy vọng nó có ích cho mọi người.
                  Mạng tồi quá ko up hình được, mọi người vui lòng xem hình tạm tại link này, khi nào mạng ổn định hơn mình post hình trực tiếp lên 4rum.
                  Simple File Sharing and Storage.

Comment

Nguyên văn bởi quanglabotec Xem bài viết
                    Bác Odette cho em hỏi em cũng bị hỏng bộ lưu điện mà đầu ra con SG3525 ko có xung thì hỏng hóc ở đâu
                    SG3525 mà không có xung ra thì phải kiểm tra xem IC đã được cấp xung hoạt động chưa Chân 10-SD và chân 9-Com..... Bạn thay IC mà không được thì thay các linh kiện ngoại vi thôi
                    TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                    Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                    DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Em do con SG3525 ngoại từ chân nguồn (13,15) có áp các chân khác đều = 0

Comment

Bác thieu-bn2011 cho em hỏi cái mạch con UPS up-1206 của em cứ cắm ắc quy vào là đánh lửa

Comment

Nguyên văn bởi quanglabotec Xem bài viết
                          Bác thieu-bn2011 cho em hỏi cái mạch con UPS up-1206 của em cứ cắm ắc quy vào là đánh lửa
                          Đánh to hay đánh bé, dùng thử con R70 ohm mắc nối tiếp vs cọc bình rồi cắm vào UPS xem sao. sau khi cắm R xong thì cắm trực tiếp xem còn nổ nữa ko? Nếu còn nổ nữa thì chập Fet là chắc rồi
                          Bạn chỗ nào thế, ko làm đc mang qua 21/192 Lê Trọng Tấn mình kiểm tra cho

Comment

Đánh bé rồi thôi luôn, chân 16 của SG3525 bị sụt mất áp nữa.

Chỗ bác xa quá, trời lại mưa gió em ở tận lý nam đế.

Comment

Chào các bác. Em thấy các bác trao đổi vấn đề này thấy hay quá. Các bác có ai dạy sửa chữa UPS không vậy? hay có bác nào biết nơi nào dạy sửa chữa UPS ở Hà Nội ko? Em chỉ học được vào buổi tối hoặc cuối tuần. Em hỏi anh google mãi mà ko biết. Cảm ơn các bác.

Comment

Google còn chịu thì ai dạy được hả bạn, Kinh nghiệm đổ ra chứ có mấy ai dạy cho đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

phanluu1970 Tìm hiểu thêm về phanluu1970

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X