Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về mạch điều khiển mô tơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về mạch điều khiển mô tơ

e mới tập làm điện mong các bác chỉ dùm , tình hình là e có 1 cai moto dung trong xe đồ chơi dùng điện bằng điện cục sạc pin dt ạ . h e muốn làm cái moto đó quay chậm nhưng lực thì vẫn dữ nguyên thì phả làm sao ạ , quay chậm khoản 10 hay 12 vòng trên 1 phút , bác nào biết chi giúp e voi , e cảm ơn

Mô tơ DC này thường tốc độ rất cao trên 1000 vòng nay muốn giảm xuống 10 vòng mà vẫn giữ nguyên lực bằng mạch điện tử là rất khó , chỉ có cách giảm tốc bằng bánh răng thôi , ngoài thị trường cũng có nhiều mô tơ DC 3 - 15 vòng phút dùng quay an ten , trái châu , đĩa tia mặt trời trang trí giá cũng rẻ mua về mà dùng .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Mô tơ DC này thường tốc độ rất cao trên 1000 vòng nay muốn giảm xuống 10 vòng mà vẫn giữ nguyên lực bằng mạch điện tử là rất khó , chỉ có cách giảm tốc bằng bánh răng thôi , ngoài thị trường cũng có nhiều mô tơ DC 3 - 15 vòng phút dùng quay an ten , trái châu , đĩa tia mặt trời trang trí giá cũng rẻ mua về mà dùng .
      ủa, cái đó là AC 220 volt mà ?!?
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

C1 : Mắc nối tiếp cho Motor 1 con điện trở ( công suất điện trở lớn 1 tí ), giá trị điện trở thì phải thử cụ thể để có tốc độ mong muốn ( cách này dễ làm).
        C2 : Dùng 1 mạch băm điện áp ( IC 555 chẳng hạn + transistor đầu ra ) để giảm điện áp cấp cho motor nhằm giảm tốc độ motor. ( Cách này người ta hay làm vì mền dẻo và momen đầu ra của motor lại lớn hơn so với C1 )

Comment

bạn biết lập trình vdk. nếu biết thì có thể dùng con Tip41. rùi điều khiển cấp xung ra 1 chân của vdk vào cực B .C lên nguồn tùy theo motor Udm bao nhiêu. E vào motor . mún thay đổi tốc độ động cơ chẳng qua là thay đổi điện áp đặt vào nó.
          còn nếu bạn chưa học vdk thì bạn có thể tìm mạch này trên mạng. có đấy
          // có j hem đúng các pro đừng chém e

Comment

Về motor thì mình như thế này
            Motor quay nhanh hay chậm là do áp cấp đủ theo định mức của động cơ không, còn mạnh hay yếu là do dòng. Trước đây mình từng làm robo nên mình biết, thông thường muốn động cơ mạnh lên, người ta thường hay bỏ công ra quấn động cơ lại. Nay bạn k muốn làm thế thì bạn kiếm cái nguồn nào áp nhỏ hơn nhưng cho dòng tương đương là dc

Comment

Nguyên văn bởi nama Xem bài viết
              C1 : Mắc nối tiếp cho Motor 1 con điện trở ( công suất điện trở lớn 1 tí ), giá trị điện trở thì phải thử cụ thể để có tốc độ mong muốn ( cách này dễ làm).
              C2 : Dùng 1 mạch băm điện áp ( IC 555 chẳng hạn + transistor đầu ra ) để giảm điện áp cấp cho motor nhằm giảm tốc độ motor. ( Cách này người ta hay làm vì mền dẻo và momen đầu ra của motor lại lớn hơn so với C1 )
              Tốc độ giảm thì moment bị giảm theo nhe bạn !

Comment

Cụ thể cách quấn motor như thế nào vậy bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

ti_chuot92 Tìm hiểu thêm về ti_chuot92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X