Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cầu diot nóng khi chay môtơ help !!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cầu diot nóng khi chay môtơ help !!!!!!

ko bik pót đây đúng ko nữa!!! Mong may bác giúp cho em có làm 1 cái khoan mạch in 12V nhưng khi dùng biến áp 12V 3A qua cầu diot 5A qua tụ loc 2200uf/25V lọc phẵng dòng thì máy khoan chạy rất chậm và cầu diót rất nóng. Em nâng dòng lên 15V->24V nó vẫn chay chậm và cầu diot vẫn rất nóng . Loại bỏ trường hợp Motơ hư vì em ra tiệm tét nó chay rất tốt (họ dùng accu 12V 1Ah)
    CÒN ĐÂY LÀ MẠCH MOTƠ CỦA EM

bạn thử bỏ tụ ra xem có khác không

Email:
    Gmail:

Comment

Diođe nóng thì bình thường mà, moto tầm 20w là nóng rồi, miễn nóng chưa đủ rán chứng là được

Comment

MÌNH THI BO TỤ ROI . Nó nóng lắm mà cái motơ chạy chậm rì hà.giup với !!! giup voi

Comment

1- Motor khoan của em dòng lớn, biến thế không cấp đủ dòng nên quay chậm,diode nóng là đúng rồi.
          Em ra tiệm "tét" người ta dùng accu 12volt/1 A hoạt động tốt vì accu có thể phóng dòng vài A trong thời gian rất ngắn.Vì vậy em cần kiểm tra dòng motor phải thích hợp với biến thế.
          2-Tụ hóa của em nhỏ nên khi motor hoạt động sự nạp và xả tụ ảnh hưởng đến motor

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
            motor khoan của em dòng lớn, biến thế không cấp đủ dòng nên quay chậm,diode nóng là đúng rồi.
            Em ra tiệm "tét" người ta dùng accu 12volt/1 a hoạt động tốt vì accu có thể phóng dòng vài a trong thời gian rất ngắn.vì vậy em cần kiểm tra dòng motor phải thích hợp với biến thế.
            dòng lớn là sao hả anh , em chỉ bik nó la motơ 12v ,em cấp dòng >12v nó vẫn chạy chậm. CỤ MOTO EM NHU THE NÀY:
            [url=http://www.upanh.com/hinh0472_upanh/v/erfe0cau4mx.htm]
            Mong các ace giúp cho hix
            Last edited by bavannguyen; 06-07-2012, 12:20.

Comment

bạn thử dùng cái biến áp lớn hơn xem

Comment

Nguyên văn bởi bavannguyen Xem bài viết
                dòng lớn là sao hả anh , em chỉ bik nó la motơ 12v ,em cấp dòng >12v nó vẫn chạy chậm
                - Điện thế đơn vị đo là volt.
                - Dòng đơn vị đo là Ampe.
                -Tích 2 thông số này đơn vị tính là watt.

Em tăng volt là tăng thế----> tăng dòng.Nhưng biến thế không đủ dòng cho motor em có tăng thế cũng vô ích vì biến thế sẽ bị sụt áp.

Comment

Motor khoan của em dòng lớn, biến thế không cấp đủ dòng nên quay chậm,diode nóng là đúng rồi.
                  Em ra tiệm "tét" người ta dùng accu 12volt/1 A hoạt động tốt vì accu có thể phóng dòng vài A trong thời gian rất ngắn.Vì vậy em cần kiểm tra dòng motor phải thích hợp với biến thế.
                  DÒNG LỚN LÀ SAO HẢ ANH , EM CHỈ BIK NÓ LA MOTƠ 12V ,EM CẤP DÒNG >12V NÓ VẪN CHẠY CHẬM . CU THỂ MOTƠ EM VA BIEN ÁP NHƯ THE NÀY :

Comment

- điện thế đơn vị đo là volt.
                    - dòng đơn vị đo là ampe.
                    -tích 2 thông số này đơn vị tính là watt.

Em tăng volt là tăng thế----> tăng dòng.nhưng biến thế không đủ dòng cho motor em có tăng thế cũng vô ích vì biến thế sẽ bị sụt áp.
                    vậy có cách nào vẫn dùng biến thế và motơ đó ko anh hix .help me!!!

Comment

THí dụ em đứng ở tầng lầu cao 12m so với mặt đất sẽ được gọi là 12 volt.
                      Em dùng ống nước có đường kính 21mm xả nước xuống đất sẽ được họi là 21 Ampe
                      Nếu em dùng ống nước có đường kính 42 mm xả nước xuống đất sẽ được họi là 42 Ampe.

Như vậy ống nước có đường kính càng lớn dòng càng cao.Biến thế muốn có dòng lớn đường kính dây điện phải lớn.Em hiểu rồi chứ?

Comment

Biến áp như trong hình không sử dụng được đâu. Loại này không đủ 3A đâu. Bạn nên mua loại có công suất lớn hơn hoặc đặt quấn (thứ cấp phải dùng dây lớn)mới sử dụng cho mô tơ được.

Comment

thí dụ em đứng ở tầng lầu cao 12m so với mặt đất sẽ được gọi là 12 volt.
                          Em dùng ống nước có đường kính 21mm xả nước xuống đất sẽ được họi là 21 ampe
                          nếu em dùng ống nước có đường kính 42 mm xả nước xuống đất sẽ được họi là 42 ampe.

Như vậy ống nước có đường kính càng lớn dòng càng cao.biến thế muốn có dòng lớn đường kính dây điện phải lớn.em hiểu rồi chứ?
                          uh uh em hieu roi vay la cần phải kiếm cuc biến áp bự hơn ha anh ,chan thật mua về cả tram ngàn vứt xó

Comment

Nguyên văn bởi tuanhonglac Xem bài viết
                            biến áp như trong hình không sử dụng được đâu. Loại này không đủ 3a đâu. Bạn nên mua loại có công suất lớn hơn hoặc đặt quấn (thứ cấp phải dùng dây lớn)mới sử dụng cho mô tơ được.
                            thanks bạn, AK THEO NHƯ BẠN NÓI VẬY MÌNH CÓ THỂ LỘT CUỘN THỨ CẤP RA QUẤN DÂY TO LÊN CHẮC ĐƯỢC HẢ

Comment

Nguyên văn bởi bavannguyen Xem bài viết
                              vậy có cách nào vẫn dùng biến thế và motơ đó ko anh hix .help me!!!
                              Hàng Made in chNa nó sida thế đấy )

Nếu biết cuận sơ cấp kia có số vòng bn. Hoặc cuốn xong thì dùn volt kế đo

Comment

Về tác giả

Collapse

bavannguyen Tìm hiểu thêm về bavannguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X