Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về biến ap xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về biến ap xung

em mơi la dân vao nganh dọc trên diễn đàn thấy nói về biến áp xung ma em chăng hiểu j cả.ai co tài liệu về nó cho em xin cái ma tài liệu tiếng việt nhé.ma mấy cái bien áp này là nhu the nao vậy
    Attached Files

Mấy cái này đâu phải biến áp xung? Biến áp xung lõi bằng ferit mà nhỏ thôi. Mấy cái này lõi sắt từ, chắc dùng để nạp ắc quy thôi

Comment

Em gửi mọi người tài liệu Tính toán và làm biến áp xung http://www.mediafire.com/?rkjhr8i6brwj8z7
      Cho em hỏi nhỏ??upfile lên diễn đàn ở chỗ nào ấy nhỉ??em tìm mãi mà ko thấy (hi hi...dọn đến nhà mới còn lạ lẫm quá)
      Quang Nhat
      ---------------------------------------
      Yahoo :quangnhat85ls
      Mail :
      Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
        Em gửi mọi người tài liệu Tính toán và làm biến áp xung http://www.mediafire.com/?rkjhr8i6brwj8z7
        Cho em hỏi nhỏ??upfile lên diễn đàn ở chỗ nào ấy nhỉ??em tìm mãi mà ko thấy (hi hi...dọn đến nhà mới còn lạ lẫm quá)
        Trong phần trả lời chi tiết có chỗ up file lên diễn đàn mà, nhưng dung lượng nhỏ thôi mới được.

Comment

Oki roài...tại quen trả lời nhanh nên ko để ý..
          Quang Nhat
          ---------------------------------------
          Yahoo :quangnhat85ls
          Mail :
          Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Biến áp xung thực chất chỉ là... biến áp!

Kể cả lõi Silic hay Feritte cũng có thể gọi là biến áp xung!

Miễn là biến áp đó hoạt động gián tiếp qua 1 khóa ngắt mở ON/OFF.

Tùy vào tần số ngắt mở và công suất mà chất liệu cũng như kích thước sẽ khác nhau.

Nếu dùng trong UPS, với tần số 50Hz, tải lớn, thì biến áp lõi Silic, kích thước lớn.

Nếu dùng trong monitor, tần số vài chục KHz, mà chỉ để kích con sò dòng, thì có thể dùng Silic hoặc Feritte đều được. Chỉ có điều, tần số cao thì dùng lá Silic mỏng hơn.

Nếu tần số cao, tải lớn, thì dùng lõi Feritte. Lõi này gồm sắt, nhôm, silic... được "xay" thành bột, trộn với keo, đúc lại và nung ở nhiệt độ cao. Với lõi này, để điều chỉnh công suất, ngoài việc điều chỉnh Ton/Toff còn có thể điều chỉnh "air gap" - tức khoảng không giữa các lõi - vì khoảng cách này càng lớn, thì trị số điện cảm của các cuộn dây sẽ thấp đi, dòng sẽ lớn hơn.
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Bác có sơ đồ biến áp xung từ AC 220 hạ xuống 12V không, càng đơn giản càng tốt.

Comment

Link này nói về nguyên tắc hoạt động cũng như sơ đồ của nguồn máy tính. rất hay và dễ hiểu
                http://www.kythuatvien.com/h/356/Pow...tong-quat.aspx

Comment

[QUOẮT=quangnhat;296191]Em gửi mọi người tài liệu Tính toán và làm biến áp xung bien ap xung.rar
                  Cho em hỏi nhỏ??upfile lên diễn đàn ở chỗ nào ấy nhỉ??em tìm mãi mà ko thấy (hi hi...dọn đến nhà mới còn lạ lẫm quá)[/QUOTE].

Thanhks bạn về tài liệu trên. mình còn có những chổ không hiểu maong anh em trên diễn đàn giải thích giùm.
                  1. Lm được chọn dựa vào Ipeaks và Irms của mosfet, vậy nếu em chọn mosfet IRF 740 có Ipeaks =40A và Irms = 10A thì Lm chon bằng bao nhiêu.
                  2. I edc:là gì
                  Em chưa hiểu mong anh em giải thích giùm.

Comment

Cho em hỏi khi quấn biến áp mình phải biết tiết diện vòng dây,tỷ lệ cuộn sơ cấp,thứ cấp như nào nữa thì mới quấn được phải không ạ?.Trong công thức U1/U2=N1/N2=I2/I1 thì U1,U2,N1,N2,I1,I2 là gì vậy.Mong các anh chị giúp em.Thanks.

Comment

Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
                      Cho em hỏi khi quấn biến áp mình phải biết tiết diện vòng dây,tỷ lệ cuộn sơ cấp,thứ cấp như nào nữa thì mới quấn được phải không ạ?.Trong công thức U1/U2=N1/N2=I2/I1 thì U1,U2,N1,N2,I1,I2 là gì vậy.Mong các anh chị giúp em.Thanks.
                      U1 = Điện áp cuộn sơ cấp.
                      U2 = Điện áp cuộn thứ cấp.
                      I1 = Dòng điện sơ cấp.
                      I2 = Dòng điện thứ cấp.
                      N1 = Số vòng dây sơ cấp.
                      N2 = Số vòng dây thứ cấp.

Comment

Nếu là nguồn dạng flyback PWM thì dùng TOP2xx hoặc Viper22A( nếu công suất nhỏ) là ok rồi! trong datasheet của chúng có đầy đủ thông tin để ta tiến hành làm 1 bộ nguồn xung 100-220VAC -> bao nhiêu voltage tùy thích.

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
                          Em gửi mọi người tài liệu Tính toán và làm biến áp xung bien ap xung.rar
                          sao t down về ko được vậy bạn?

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang_tuan Tìm hiểu thêm về hoang_tuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X