Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về rơle bán dẫn 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về rơle bán dẫn 1 pha

Tôi dùng 1 rơle bán dẫn một pha để điều khiển đóng/cắt mấy cái bóng đèn, Rơle điều khiển bằng điện áp 24VDC, điện áp đóng mở là 220VAC, một đầu AC nối với 220V, Nhưng khi cả 2 đầu điều khiển đều chập mát thì đầu AC còn lại vẫn có điện áp khoảng 100VAC. Có bác nào sử dụng rồi thì giải thích dùm nguyên nhân tại sao? có phải do chất lượng không? Thanks.

Lúc đó có tải không nếu không là do dòng rò của mạch RC bảo vệ mối nối .

Comment

Cảm ơn bạn tuyennhan
      Lúc có tải hay không có tải vẫn có điện áp như vậy, điều khiển cho đèn tắt mà nó vẫn sáng mờ mờ, thế mới tức, Liệu có phải do chất lượng của Role không các bác nhỉ? Role tôi mua ngoài chợ trời.

Comment

Cảm ơn bạn tuyennhan
        Lúc có tải hay không có tải vẫn có điện áp như vậy, điều khiển cho đèn tắt mà nó vẫn sáng mờ mờ, thế mới tức, Liệu có phải do chất lượng của Role không các bác nhỉ? Role tôi mua ngoài chợ trời.

Comment

Vậy là nó bị rỉ rồi chắc bạn mua đồ củ màu xanh hay đỏ phải không khi mua nên dùng thang đo 10 k đo 2 đầu vô ra nếu không lên mới chắc là không bị rỉ.

Comment

Đúng thế, rơ le này bị rỉ (có dòng rò).
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Đặc tính của rơle này nó thế, bên trong nó có một mạch snubber dòng rò sẽ chạy qua mạch này nên ngay cả khi không connect đầu vào thì vẫn có một dòng rò khoảng 5mA tại 100VAC. Có ai biết cách triệt dòng rò này không?

Comment

Nếu là do mạch thì không triệt được, loại này thường xài cho tải moteur hay dây nung nóng lúc đó vì dòng nhỏ không tác động gì vào thiết bị nên không cần phải triệt với tải đèn cong suất nhỏ nên thay bằng BTA tránh được dòng rò mà còn thích hơp để sử dụng với mạch có dimer.

Comment

http://hung1 bác ơi, cho em hỏi một chút nhé.
                  Last edited by Nguyễn Hưng; 26-07-2008, 11:33.

Comment

em định đưa lên một hình vẽ để hỏi cac bác nhưng không đưa lên được.

Comment

Click image for larger version

Name:	Hung1.JPG
Views:	2
Size:	26.7 KB
ID:	1332222
                      Các bác cho em hỏi với ạ. Có bác nào biết cấu tạo của rơ le LJX ma em đánh dấu trong hình vẽ không? Đó là rơ le dòng đúng không ạ, sao cuộn dây của nó ở mạch khống chế lại luôn có điện vậy. Nếu rơ le đó chỉ có một cuộn dây đó thì vô lý quá. Nếu bác nào biết cấu tạo của nó thì bảo cho em với nhé!
                      Cảm ơn các bác nhé!

Comment

Nguyên văn bởi Nguyễn Hưng Xem bài viết
                        em định đưa lên một hình vẽ để hỏi cac bác nhưng không đưa lên được.
                        Bạn làm thế này nhé :

- File hình của bạn chỉ cần mở lên theo chương trình đang vẽ.

- Tiếp theo là nhấn nút "print screen".

- Mở chương trình xem hình nào cũng được (ví dụ như Window Paint), rồi mở file/ "new".

- Paste vào, save lại thành file có định dạng BMP nếu file nhỏ, hoặc định dạng JPG hay GIF nếu file lớn.

Gởi lên diễn đàn (attachment) theo "hướng dẫn sử dụng diễn đàn".

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Cảm ơn chi Hương, em làm được rồi.

Comment

Mọi người làm ơn cho em hỏi, nguyên tắc hoạt động của rơ le bán dẫn G3NB-240B .
                            Công ty em sử dụng con này cho lò gia nhiệt. Điện áp đầu ra là AC 220-240V. Đầu vào là 5-24VDC
                            Em cám ơn rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi khochet226 Xem bài viết
                              Mọi người làm ơn cho em hỏi, nguyên tắc hoạt động của rơ le bán dẫn G3NB-240B .
                              Công ty em sử dụng con này cho lò gia nhiệt. Điện áp đầu ra là AC 220-240V. Đầu vào là 5-24VDC
                              Em cám ơn rất nhiều.
                              Em xin tự trả lời vậy , hi vọng sẽ giúp ích được cho người khác :
                              Relay bán dẫn còn có tên tiếng anh là Solid State Relay(SSR) . Thực ra là một bộ điều khiển Triac có cách ly tín hiệu điều khiển(input) và tín hiệu động lực(load) bằng 1 con opto couple(bộ ghép quang).Khi cấp điện cho tín hiệu điều khiển sẽ kích cho con Triac dẫn. Có 2 loại là SSR dùng cho AC và SSR dùng cho DC.

Comment

Về tác giả

Collapse

hungnp Tìm hiểu thêm về hungnp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X