Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bien tan va ups

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bien tan va ups

Minh mới nâng cấp được bộ UPS 3 phase lên công suất 2,4 KW chạy cho động cơ dây chuyền sản xuất chai pep thấy chưa "nổ" được mấy bữa rồi Post lên cho các bạn cùng tham khảo không biết có giúp ích gì cho mọi người không ,mạch UPS mính sử dụng IR2110 ,còn mạch biến tần sử dụng TLP251 với IGBT FGA25N120ANTD .,,,,
    Học làm gì nhiều cho đầu to mắt cận híc.....
    Attached Files

giúp người thì giúp cho trót. Giải thích nguyên lý luôn đi. Thanks you nhiều

Comment

Uh .
      UPS đó của mình làm việc theo nguyên tắc nghịch lưu áp 3 phase dụng dụng phương pháp điều chế độ rộng xung PWM ,các van Q1,...Q6 làm việc ở chế độ dẫn điện với độ dẫn là 180 ,các diot từ D1..D6 dùng để bảo vệ IGBT cũng như trả năng lượng về nguồn ,các van Q1 và Q2 phải dẫn điện lệch pha nhau 180 ,tương như vậy thì Q3,Q4 và Q5,Q6 cũng phải dẫn lệch pha nhau 180 . Trong một chu kỳ của nghịch lưu thì :
      thời gian 0-t1 sẽ co van:sẽ có van Q1,Q5,và Q4 dẫn
      t1-t2 sẽ có các cặp van Q1,Q6,và Q4 dẫn .
      t2-t3 sẽ có các cặp van Q1,Q3,và Q6 dẫn .
      t3-t4 sẽ có các cặp van Q2,Q3,và Q6 dẫn .
      t4-t5 sẽ có các cặp van Q2,Q3,và Q5 dẫn .
      t5-t6 sẽ có các cặp van Q2,Q4,và Q5 dẫn .
      Luật điều khiển PWM được áp dụng như sau :các van trong cùng một nhóm sẽ cùng được mở trong cùng một thời điểm ba đầu của chu kỳ Ts,các van sẽ được đóng lại ở các thời điểm tương ứng ,có một yêu cầu là tần số chu kỳ chuyển mạch giữa các phap là như nhau ,để thay đổi tần số chuyển mạch chúng ta sẽ thây đổi độ rộng xung PWM ,với chíp mình đang sử dụng để làm thì tần số chu kỳ chuyển mạch từ 5,3-21Kz . với việc điều chế PWM mình có thể tạo ra tần số nghịch lưu là 50HZ, 60 HZ .Thực ra viết hết nguyên lý ra thì dài lắm mọi người có thể tìm đọc tài liều về phương pháp điều chế PWM của thầy Võ Minh Chính .
      Có thể nói mạch UPS của mình có 3 Phần chính thôi :
      Phần nguồn :sử dụng 4 ăc qui 12 V 36 AH ,nối tiếp thành 48 V
      sử dụng nguồn 12 V để nuôi cho IR2110 ,và nguồn 5 V cho chip. biến áp 38 /380 VAC (điện áp 48 VDC sau khi nghich lưu là 38 VAC)
      phân drive:
      tín hiều điều khiển PWM1...PWM6 của chíp được cách lý với Drive IR2110 bằng cách ly quang TLP521 .
      Phần mạch động lực :sử dụng IRF150 .
      hy vọng với các mạch đã post có thể giúp ích cho các bạn,và nhất là khi bạn nào sử chữa biến tần :đầu tiên các bạn nên kiểm tra IGBT ,sau đó là mấy con DRIVE rât hay bi chết ,chỉ cần thây là lai ok thôi .
      beebee

Comment

bác có thể post luôn tài liệu của thầy Võ Minh Chính lên đây k?
        cho anh em đỡ mất công tìm
        Thx!!!

Comment

bạn ơi! cái mạch đó là 3phase! vậy bạn có mạch nào 1phasecong suất 2KW không cho mình với! (Xin bạn post hình vẽ lớn chút nha! hình bạn vừa post nhỏ quá mình xem không đươc! cảm ơn Bác nhìu nhìu!

Comment

mạch 1 phase mình đang thiết kế chưa hoàn chỉnh ,khi nào hoàn chỉnh mình có thể cấp cho bạn .Nếu bạn cần mính có thể post cho bạn file anh khac .
            bb

Comment

Về tác giả

Collapse

tuandhbk Tìm hiểu thêm về tuandhbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X