Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về xe lăn điện!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ về xe lăn điện!!!

Xin chào các bác ở Điện tử VN!

Tham gia diễn đàn đã lâu nhưng đây có lẽ là lần đầu tiên mình viết bài...

Cũng chính vì lí do như cái tile lên muốn nhờ mọi người giúp đỡ.

Mình ko phải là dân điện tử, cũng chả học hành gì về điện tử nữa . Do mình là 1 người tàn tật, đi lại cũng tương đối khó khăn.... hiện tại đã có xe lăn tay dùng, nhưng mà đi lại khó khăn, vì tay của mình cũng yếu.

Một lần mình thấy trên TV có cái xe lăn điện của nước ngoài. Nên nảy ra ý tường là làm 1 cái, nhưng mà kiến thức về điện bằng 0, về cơ khí bằng -1, cho lên mới chỉ dừng lại ở ý tưởng, hôm nay mang nó lên đây mong mọi người giúp đỡ ý tưởng của mình thành hiện thực.

Các bạn giúp mình về phần mạch điện điều khiển này, cơ khí này... Nói chung là toàn bộ thì tốt quá . Mình ko mong muốn là các bạn sẽ làm hộ (làm cho) mình một cái, mà là cái chính mình muốn mọi người giúp đỡ mình xây dựng nên 1 cái xe lăn điện thật hoàn thiện để đi lại cho dễ dàng, nếu được thì dừng lại ở phần bản vẽ, còn làm theo bản vẽ thì mình có thể nhờ những người xung quanh giúp đỡ, sự nhiệt tình cảu các bạn mình cảm ơn nhiều.

một số mẫu xe mà mình thấy hay hay ở đây:

http://www.1800wheelchair.com/asp/vi...product_id=711
    http://www.1800wheelchair.com/asp/vi...1373&src=feat0

Các bạn xem thêm ở www.1800wheelchair.com.

Một lần nữa cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này của mình, nếu các mod thấy nó có ích xin vui lòng stick lên nhé, sau này, có thể những kiến thức mà các bạn đóng góp trong thread này cũng có thể giúp ích những bạn khác không may mắn như mình thì sao.

Chào tạm biệt...

Mong nhận đc ý kiến đóng góp của các bạn.
    Last edited by nhathung1101; 14-08-2008, 08:51.

Em cũng rất quan tâm đến chủ đề này !
    Nhưng ko biết dùng Motor loại nào có thể chịu được trọng lượng 50KG và dùng acquy nào để tích điện được trong khoảng vài h !
    Mong các bác giúp đỡ ^^
    ------
    Qrio' qrio` qrioooooo!!!!>:D<

Comment

Nhìn hình thì thấy xe lăn điện sử dụng 2 động cơ chuyển động 2 bánh lớn để di chuyển và cũng để đổi hướng,2 mô tơ cỡ dynamo xe hơi,và liên kết với bánh xe qua hệ thống trục.còn bình điện không biết gắn ở chỗ nào.

Comment

Rất muốn giúp bạn, nhưng chỉ trong khả năng điện tử. Phần cơ khí thì rất cần thêm các bạn khác đóng góp. Mình sẽ thử kêu gọi thêm một số thành viên đã làm về robocon.

Trước mắt chỉ giúp được bạn bằng cách sửa chính tả và dán lên.

Chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Em thấy trong vấn đề này có lẽ việc làm 1 mạch điện và 1 bảng điều khiển cho 2 động cơ chuyển động theo ý mình là ko mấy khó khăn với chúng ta !
          Nhưng em thấy khó nhất là ko biết ở Hànội có bán loại Motor nào có thể chịu được sức nặng như vậy mà nhỏ nhẹ ko ! Và ko biết giá thành của nó bao nhiêu nhỉ !
          ------

Comment

Mua cái xe lăn cũ
            Dùng motor của cái bánh xe dạp điện gắn vào bánh trước
            Accu để dưới chỗ ngồi của người
            Điều khiển tốc độ thì là chuyên vặt với các bác điện tử

Nếu không thì làm như cai scooter mà Bush tặng Putin, không làm cảm biến thăng bằng, thêm 1 bánh nữa rồi đặt cái salon lên. (cái scooter thi có một em ở DHBK lam rồi, trên diễn đàn nào ấy!)

Comment

@ Akevin : bạn cần gởi hình chiếc xe lăn bạn hiện có lên diễn đàn ,sau đó mọi người có thể góp ý,tiến hành từng bước cụ thể chuyển đổi thành xe lăn điện hoặc làm nguyên 1 cái mới,ví dụ như thay bánh lớn hơn ,sửa lại khung sườn hoặc làm mới,mua động cơ ráp vào v..v,làm tới đâu phản hồi kết quả tới đó để mọi người có ý kiến đóng góp thêm,phải có từng bước làm và phản hồi thực tế thì cái xe mới thành hiện thực.

@qrio: xe chịu được sức nặng là nhờ dàn cơ khí ,các bánh xe và khung xe thiết kế .còn mô tơ thì dùng 2 mô tơ xe đạp điện là dư sức tải trên đường bằng phẳng,nếu leo dốc thì cần thêm hộp số.xe lăn điện có lợi thế ở chỗ có nhiều không gian gắn máy móc vào hơn xe đạp thường,nên có thể dùng accu lớn thì dùng sẽ lâu hết điện

Comment

- Mong rằng sẽ giúp ích cho Bạn.

-Bạn có thể tham khảo qua mẫu thiết kế này, có thể giúp ích cho Bạn hoàn thành ước muốn của mình. Chúc Bạn thành công và gặp nhiều vui trong cuộc sống.
                - Về cơ khí:
                + Bạn có thể mua chiếc lăn của Kiến Tường, tháo 2 bánh xe lớn ra, thay 2 bánh lớn bằng đó bằng 2 bánh nhỏ, bánh nhỏ này Bạn có thể mua bánh Xe Rùa hay còn gọi là Xe Kút Kít, với đường kính 200mm. Như hình số 1
                + Phần truyền động Bạn mua bộ Xích Cam của xe máy, bánh xích lớn hàn vào bánh xe, bánh xích nhỏ bạn nối vào động cơ. Như hình số 2 và số 3.
                Attached Files

Comment

+ Phần trục Bạn có thể tham khảo cách bố trí và lắp đặt trên hình 3.
                  + Phần gá động cơ trên hình 2 Bạn dập 2 lỗ Ovan để có thể tăng đưa xích khi xích quá giãn hoặc quá căng.
                  Attached Files
                  Last edited by trieu_nguyen; 15-08-2008, 12:59.

Comment

+ Về phần lựa chọn động cơ Bạn ra đường Vĩnh Viễn gần chợ Nhật Tảo, tìm mua 2 động cơ giảm tốc cũ, hôm rồi mình mua 350 ngàn/cái, không biết giờ bao nhiêu nữa. Lí do chọn loại này vì:
                    * Bên trong đã có giảm tốc rồi nên khỏi phải thiết kế qua giảm tốc nhiều lần, dẫn đến cồng kềnh, phức tạp.
                    * Trên động cơ có sẵn 4 lỗ bắt ốc, giúp chúng ta dễ dàng lắp đặt động cơ mà không phải thiết kế thêm đồ gá phức tạp.
                    * Lực kéo của động cơ này đủ kéo trọng lượng cả người và xe lên đến 100kg đấy.
                    * Điện áp động cơ này 24V.
                    * Tỉ số truyền động cơ này 80 v/p hay 120 v/p thì phải. Vì lâu rồi mình ko nhớ rõ lắm. Đủ để Bạn điều khiển nhanh chậm tùy ý bằng PWM.
                    Attached Files

Comment

- Về nguồn điện nuôi:
                      + Bạn chọn 2 bình Acquy 12V, 12AH của xe đạp điện bắt nối tiếp để có 24V, 12AH. Dung lượng AH (ampe trên giờ) càng lớn thì chạy càng được lâu.
                      + Hãy nhờ mọi người thiết kế 1 mạch điện tiêu thụ năng lượng điện càng ít càng tốt, đảm bảo chạy lâu dài.
                      - Về mạch điện điều khiển:
                      + Bạn có thể tham khảo tạm mạch của mình, mạch của mình TK dư (có phần giao tiếp máy tính), và có thể chưa được tối ưu lắm, nhờ mấy Anh Em trên diễn đàn giúp đỡ cải tiến vậy !. Hihi...
                      - Về mạch sạc Acquy trên diễn đàn có rất nhiều, Bạn có thể tìm trên diễn đàn này. Xem Link này xem.
                      http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=2006&page=3

Comment

Mấy hôm ko vào đc do máy tính bị cháy main..

Cảm ơn mọi người rất nhiều, thông tin của bạn trieu_nguyen rất có ích cho mình. mình còn điều này băn khoăn nữa là điều khiển đó, thì điều khiển nó sẽ như thế nào..
                        mình sẽ làm 1 cái joytick hay là bấm nút ???

Hơn nữa mình ở HP cho lên tìm kiếm linh kiện sẽ hơi khó khăn 1 tí, nhưng ko sao, sẽ khắc phục được thôi.. ^^

Nhưng mình thấy vẫn phải mua 1 cái xe của Kiến Tường, điều này có lãng phí không???
                        mình chưa có điều kiện để up cái ảnh chiếc xe mình lên được. có lẽ là chỉ cẩn phát triển thêm từ chiếc xe lăn tay thôi ^^

mấy hôm nữa mình sẽ chụp ảnh chiếc xe của mình lên cho mọi người cùng nghiên cứu... nói chung là nó cũng giống với các loại xe lăn hiện nay. Tất nhiên là sẽ phải thay lại bánh ^^ ....

Rất cảm ơn các bạn nhiều..

//@trieu_nguyen: bạn có thẻ up hình toàn thể cái xe lên đc ko

Comment

Rất cảm ơn bạn trieu_nguyen !
                          Những hướng dẫn của bạn rất chi tiết !
                          ------

Comment

Nguyên văn bởi akevin Xem bài viết
                            Mấy hôm ko vào đc do máy tính bị cháy main..

Cảm ơn mọi người rất nhiều, thông tin của bạn trieu_nguyen rất có ích cho mình. mình còn điều này băn khoăn nữa là điều khiển đó, thì điều khiển nó sẽ như thế nào..
                            mình sẽ làm 1 cái joytick hay là bấm nút ???

Hơn nữa mình ở HP cho lên tìm kiếm linh kiện sẽ hơi khó khăn 1 tí, nhưng ko sao, sẽ khắc phục được thôi.. ^^

Nhưng mình thấy vẫn phải mua 1 cái xe của Kiến Tường, điều này có lãng phí không???
                            mình chưa có điều kiện để up cái ảnh chiếc xe mình lên được. có lẽ là chỉ cẩn phát triển thêm từ chiếc xe lăn tay thôi ^^

mấy hôm nữa mình sẽ chụp ảnh chiếc xe của mình lên cho mọi người cùng nghiên cứu... nói chung là nó cũng giống với các loại xe lăn hiện nay. Tất nhiên là sẽ phải thay lại bánh ^^ ....

Rất cảm ơn các bạn nhiều..

//@trieu_nguyen: bạn có thẻ up hình toàn thể cái xe lên đc ko
                            - Về việc mua xe lăn hay không còn tùy thuộc vào điều kiện kinh tế của Bạn. Bạn có thể nhờ ai đó đến các bãi phế liệu tìm mua xe lăn đã qua sử dụng về làm cho đỡ tốn kém.
                            - Nếu Bạn chọn giải pháp dùng xe lăn tay của Bạn thì mình có vài suy nghĩ nhỏ như sau:
                            + Khi đã bắt tay vào làm thì không phải làm trong 1 ngày, 2 ngày là xong liền Bạn ah. Có thể hơi lâu 1 chút đấy.
                            + Nếu lấy chiếc xe của Bạn để chế tạo thì trước mắt Bạn sẽ đi lại bằng phương tiện gì ?. Việc này sẽ gây cho Bạn khó khăn đấy.

- Về phần điều khiển:
                            + Giải pháp dùng Joystick là hay nhất, vì rất thuận tiện, dễ điều khiển nhưng: Việc chế tạo Joystick thì liệu mình có thể chế tạo được không ?. Cái này phải nhờ mấy Anh Em trên diền đàn góp ý vậy. Cái Joystick này có thể mua ko ?.
                            + Giải pháp dùng nút bấm: thì dễ làm nhất, của mình thì mình TK bao gồm 5 nút: tới, lui, trái, phải, reset (khi bị treo chương trình). Phần thắng vẫn phải sử dụng bằng cơ.
                            Chúc Bạn thực hiện ước mơ của mình thành công .
                            Attached Files

Comment

Joystick có thể mua cũ.bán rất nhiều ở chợ thiếc trong tp HCM,làm nguyên cái mới thì bạn có thể mua các cái ghế Inox cũ,hư lấy ống inox,nhờ người hàn thành 1 cái khung xe,1 cai ghế inox cũ cưa ra có khá nhiều ống đó,vài ba cái là đủ làm thành 1 cái khung xe .

Comment

Về tác giả

Collapse

akevin Tìm hiểu thêm về akevin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X