Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp tôi mô phỏng bằng phần mềm PSIM???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp tôi mô phỏng bằng phần mềm PSIM???

Tôi đang học điện tử công suất. Nhưng mà chưa biết gì hết vậy mà ông thầy bắt mô phỏng bộ nguồn DC Switching bằng Phần mềm PSIM. Vậy bác nào có thể hướng dẩn cho tôi được không? Cám ơn nhìu

Hic sao không ai trả lời hết vậy.

Comment

Dùng PSIM không khó lắm đâu, bạn chỉ cần đọc bản PSIM user manual có sẵn trong bản PSIM là được. Và cái khó ban đầu chỉ là phát xung cho Thyristor thôi, bạn mô phỏng băm xung một chiều thì mày mò tí là ra ấy mà.

Thân.

Comment

Híc mình không bít bắt đầu từ đâu hết. Bạn có thể nói rỏ cho mình được không?

Comment

bác nào giúp em với. em mô phỏng cái mạch chỉnh lưu 3 pha có điều khiển tải thuần trở. em mắc 3 cưc điều khiển của 3 con thysisto vào 1 cái gatting block . nhưng khi mo phỏng thì thấy không đúng. liệu em làm sai ở đoạn nào.

Comment

Bạn không nên làm bằng Gating block, vì nó không hỗ trợ việc xác định điểm qua không của điện áp nguồn, không hỗ trợ xác định trực tiếp góc anpha,...

Bạn nên tham khảo các sơ đồ trong example, họ sử dụng một sensor điện áp cho qua một bộ so sánh với đất rồi đưa vào khâu phát xung anpha chuyên dụng.

Để rõ hơn, bạn xem thử xem cái này có giúp được mình không:
            http://www.svbkol.org/forum/showthread.php?t=18669

Comment

con` cái ba pha nữa. 1 pha thì em mô phỏng được rồi. nhưng cái ba pha nó khó ở chỗ là mình phải lam thế nào để hiện thi dạng sóng sin 3 pha em mô phỏng toàn ra 1 pha thôi. mong các các bác chỉ gium em nhé. maiem phai lộp mấy bài mô phỏng rôi.`

Comment

Mạch 3 pha thì bạn có thể dùng 1 trong 2 cách:

Cách đơn giản là dùng luôn khối cầu Thyristor 3 pha mà PSIM cung cấp sẵn.

Cách khó hơn là làm chi tiết từng Thyristor một.

Up lên cho bạn cả 2 mạch mà mình làm.
                Attached Files

Comment

cảm ơn bác nhiều lắm.

Comment

em mô phỏng rồi nhưng thế này thì không thể hiện được sự trùng dẫn nhỉ bác nhỉ. vậy làm thế nào để thể hiện được hiện tượng trùng dẫn không bác.

Comment

Hiện tượng trùng dẫn xảy ra khi có ảnh hưởng của điện kháng nguồn (thông thường là điện cảm tản của máy biến áp và điện kháng đường dây). Vậy để mô phỏng nó thì bạn hãy cho vào mỗi pha một cuộn kháng L, tới 1 giá trị nhất định của L thì bạn sẽ thấy được hiện tượng trùng dẫn.

Thân ái.

Comment

cảm ơn bác nhiều lắm. thế này có gì khó em cư hỏi bác nhé. chăc là bài tập thiết kế môn học của em . em sẽ nhờ bác nhiều. chắc là vê khoản này bác pro lắm nhỉ.

Comment

Tớ chả pro tí nào, gà nữa là khác. Nói thật đấy. Nói với bạn mấy điều ấy là sắp hết chữ trong bụng tớ rồi.

Có gì cứ hỏi, nếu tớ không biết thì sẽ có người trả lời giúp bạn, diễn đàn này nhiều cao nhân lắm.

Comment

bác cứ khiêm tốn. dù sao em cũng cám ơn bac nhiều. thưc ra thi em cung thích điện tử công suất. nhưng em đang nghiên cứu plc cho lên hơi khó. thế ngoài dtcs bác có thích plc kô.

Comment

dạo này chỗ em mất mạng không vào diễn đàn thương xuyên được , thỉnh thoang mới ra mạng nhưng em vẫn phải nhò bác giúp đỡ. kô biết bác có còn vào luồng này nưa kô. em sắp nhận bài thiết kế môn học dtcs rồi. vậy bác giúp em nhé , bác có thể chọn giúp em một bài mà theo kinh nghiệm của bác dã làm không. bác có thể gới thiệu cho em một số bài mà phù hợp cho em bác nhé. dtcs kô phải la sơ trường của em , vậy em mong bác giup đỡ em nhiều. thanks bac nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

ddtpro1100 Tìm hiểu thêm về ddtpro1100

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X