Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ghép nhiều fet để tăng công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ghép nhiều fet để tăng công suất

như tiêu đề mình đang làm cái inveter nhỏ nhưng con irf540n không chịu nỗi dòng hay sau mà khoảng một phút thì fet nóng lên phỏng tay ,chưa có điều kiện thay loại fet khác mà muốn tăng dòng nên mình mắc chồng 2 con fet lên nhau kết quả là nó nóng lên và die luôn .search google mà chưa có giả pháp ,hiện mình chỉ còn 3con irf540 (nhà ở xa nên chưa mua được loại khác )
    sẵn đây các pro cho mình xin tên một số loại trans công suất cao ,có giá luôn càng tốt .
    mình thanhks trước !.

không hiểu sao lại ra 2 topic ,mình không xoá được topic này sorry !

Comment

bạn mắc 2 con fet trồng lên sao mà dược chân D với S thì mắt với fet củ còn G phải qua con trở bằng giá trị với con có sẵn

Comment

Fet không mắc chồng lên nhau được mà bác, tran dòng cao thi có 2n3055, 2n3773,... em chỉ biết có vậy, quan trọng là dòng tầm nào, áp tầm nào, dùng làm gì vậy bác

Comment

Thông tin cần rõ ràng hơn. Cụ thể bạn làm theo sơ đồ nào, tải đã gắn chưa và công suất của tải là bao nhiêu... thì mới tư vấn được. Tham khảo và làm theo các sơ đồ đã được nhiều người làm thành công để hạn chế vớ phải một sơ đồ sai.

Comment

Tùy theo mạch ứng dụng thế nào thôi!
            Fet vẫn có thể mắc kiểu chung chân G,D,S
            ĐT : 01676455880

Comment

mình làm theo cái sơ đồ này Click image for larger version

Name:	dc-to-ac-inverter-by-ic-555-and-tip41-tip42.jpg
Views:	1
Size:	44.1 KB
ID:	1384194
              con tip41 và tip42 mình thay bằng con c1815 và a1015 ngõ ra lại đưa vào kích fet
              với lại cái biến áp lấy từ đầu máy cũ nặng khoảng 0,5kg mình quấn lại cuộn dây lớn bằng 3 dây 0,8 xoắn lại quấn 45 vòng khoảng 9v
              hiện tại inveter chỉ thắp được cái đèn dây tóc 220v 15w ,dự tính là phải thắp được 2 cái đèn neon 1m2 .
              không rành lắm về vụ này ,hôm bữa bị nó giật hết hồn luôn !.
              Last edited by giadat; 27-08-2013, 10:08.

Comment

nhà ở tỉnh nên chưa có cơ hội đi mua linh kiện cần thiết ,chỉ tận dụng những cái có sẵn thôi .hiện tại chỉ còn được 3 con irf540 với 4 con d882 vài con c1815 và một ít ic555 ,điện trở và tụ ...từ lúc làm cái inveter này chỉ một tuần mà làm chết hết 7 con irf540 rồi cứ cái đà này thì ....

Comment

Nguyên văn bởi giadat Xem bài viết
                  nhà ở tỉnh nên chưa có cơ hội đi mua linh kiện cần thiết ,chỉ tận dụng những cái có sẵn thôi .hiện tại chỉ còn được 3 con irf540 với 4 con d882 vài con c1815 và một ít ic555 ,điện trở và tụ ...từ lúc làm cái inveter này chỉ một tuần mà làm chết hết 7 con irf540 rồi cứ cái đà này thì ....
                  Trời đất! Bạn làm mạch trường hợp điện <12V mà sử dụng IRFXXX nói chung thì chết là phải rồi. Với điện áp này lắp đặt ko tối ưu thì sẽ ko đủ bão hòa cho FET (chạy chế độ lấp lửng) gây nóng và chết thôi.
                  Bạn nói ở post trên là dùng A1015 và C828 để thay thế cho TIP -> thay được nhưng sẽ ko dùng đc, vì Tranzitor Thường đâu làm thay chức năng của Tranzitor công suất đc -> 2 con tranzitor thay thế của bạn sẽ sớm ra đi vì ko đủ công suất, nóng và chết. Ko tìm đc đúng tranzitor, ít ra bạn cũng phải tìm đc 1 cặp NPN, PNP tương tự phải là công suất (có lắp tản nhiệt).

Comment

mình sử dụng acquy xe máy 12v 5ah , cặp a1015 và c1815 chỉ là đệm thôi .mình thử rồi nó không nóng chỉ có fet nóng thôi nghi là fet không đủ dòng .

Comment

Nguyên văn bởi giadat Xem bài viết
                      mình sử dụng acquy xe máy 12v 5ah , cặp a1015 và c1815 chỉ là đệm thôi .mình thử rồi nó không nóng chỉ có fet nóng thôi nghi là fet không đủ dòng .
                      Với sơ đồ trên tốt nhất là bạn dùng Transistor BJT TIP41,TIP42 (8A/80V) hay MJ11015, MJ11016 (30A/120V)...
                      Không lên dùng Fet vì mạch trên không có die time ( Fet bị trùng dẫn) Fet có thể cháy và hỏng.
                      Nếu dùng Fet thì thử cái này coi
                      Click image for larger version

Name:	clip_image002.jpg
Views:	12
Size:	32.3 KB
ID:	1384265

Name:	CD4047.jpg
Views:	1
Size:	6.6 KB
ID:	1384266
                      Last edited by quanghuy_125; 29-08-2013, 03:52.

Comment

Nguyên văn bởi quanghuy_125 Xem bài viết
                        Với sơ đồ trên tốt nhất là bạn dùng Transistor BJT TIP41,TIP42 (8A/80V) hay MJ11015, MJ11016 (30A/120V)...
                        Không lên dùng Fet vì mạch trên không có die time ( Fet bị trùng dẫn) Fet có thể cháy và hỏng.
                        Nếu dùng Fet thì thử cái này coi
                        [ATTACH=CONFIG]73076[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]73077[/ATTACH]
                        mạch trên của chủ thớt dùng xung đơn 555 mà trùng dẫn gì bác. việc dùng fet hay ko dùng fet và deatime ko liên quan gì hết. với flyback thì có thể dùng fet hoặc BJT chẳng cần deatime, với push-pull thì dùng xung đối xứng lúc đó phải có deatime và ta cũng dùng BJT hoặc fet tùy yêu cầu mạch.

chủ thớt phải có tụ C4 mạch hoạt động. ko thể kích fet ở ngõ ra của 2 tip được vì như thế tụ ko nạp được. chủ thớt có thể thay tip bằng H1061 và A 671
                        Last edited by moto; 28-08-2013, 17:42.

Comment

Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                          mạch trên của chủ thớt dùng xung đơn 555 mà trùng dẫn gì bác. việc dùng fet hay ko dùng fet và deatime ko liên quan gì hết. với flyback thì có thể dùng fet hoặc BJT chẳng cần deatime, với push-pull thì dùng xung đối xứng lúc đó phải có deatime và ta cũng dùng BJT hoặc fet tùy yêu cầu mạch.

chủ thớt phải có tụ C4 mạch hoạt động. ko thể kích fet ở ngõ ra của 2 tip được vì như thế tụ ko nạp được. chủ thớt có thể thay tip bằng H1061 và A 671
                          Ông bạn có biết Fet nó mở ở điện áp bao nhiêu không?
                          Tôi hỏi bạn khi xung của 555 ở mạch trên các quá trình biến thiên thì tức (0-Vdd và Vdd -0) thì FET nó có dẫn không?
                          Dùng 2 đường xung Up, down của các IC chuyên dụng nó sinh ra để cho đẹp à.
                          Mạch xung 555 nếu dùng kích FET thì chỉ để kích....

Name:	NE555.jpg
Views:	2
Size:	8.3 KB
ID:	1384274
                          Lý do BJT nó chạy được vì mở được nó thì cực B phải có dòng chạy qua. Mà dòng này chỉ là một chiều cố định phải không nhỉ??????

Comment

nếu nhìn cái bình -->cái INV này cũng bé-->cụng không cần IC tăng tốc, nếu chủ thớt dùng IC dao động để INV thì câu ngõ ra trực tiếp vào FET thông qua R=10 ôm(540). theo tôi thấy FET bác nóng không phải do FET không đủ dòng mà có 4 nguyên nhân:
                            + Rds-on lớn, con này nhớ là 100mR lận, nên dùng 3205, 1404, RU4099 v.v....
                            +dạng sóng kích thông qua trans còn nghiêng nhiều
                            +đóng cắt tần số chưa hợp lý, dây ra bão hòa hoặc dư cảm kháng.
                            +đóng cắt dạng "cứng" thì nó phải "ấm" thôi.
                            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                            092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi quanghuy_125 Xem bài viết
                              Ông bạn có biết Fet nó mở ở điện áp bao nhiêu không?
                              Tôi hỏi bạn khi xung của 555 ở mạch trên các quá trình biến thiên thì tức (0-Vdd và Vdd -0) thì FET nó có dẫn không?
                              Dùng 2 đường xung Up, down của các IC chuyên dụng nó sinh ra để cho đẹp à.
                              Mạch xung 555 nếu dùng kích FET thì chỉ để kích....
                              [ATTACH=CONFIG]73093[/ATTACH]
                              Lý do BJT nó chạy được vì mở được nó thì cực B phải có dòng chạy qua. Mà dòng này chỉ là một chiều cố định phải không nhỉ??????
                              hiii...trước hết em xin nhắc lại ý của bác nói là cái mạch dùng 555 ở trang đầu của chủ thớt là "ko nên dùng fet vì ko có deatime" ( bác xem lại có đúng là bác nói vậy ko nhé). vậy nghe bạn nói thế thì mình nghĩ bạn còn ko hiểu deatime là gì, việc dùng fet hay BJT thì có liên quan gì đến deadtime. nếu chạy dùng BJT mà chạy push-pull ko có deatime thì cũng trùng dẫn như chơi, nhưng nếu chạy flyback mà ko có deatime cũng chẳng sao. chính vì thế nên các IC pmw chuyên dụng như 494, 3525...có 2 đường xung khi chạy push-pull thì người ta luôn cho deatime, còn chạy flyback thì người ta chụm 2 đường xung ra thành 1 khi đó deatime ko có nghĩa ở đây

mạch của chủ thớt có 2 TIP đấu thành totem-pole ( thông thường totem-pole để làm driver cho fet) nhưng trong mạch của chủ thớt nó là van động lực luôn. khi ngõ ra ở mức cao thì C4 được nạp qua TIP trên, khi ngõ ra mức thấp thì C4 xả qua fet dưới, kết hợp 2 quá trình nạp xả của C4 ta có dòng AC qua biến áp. chính vì thế mà chủ thớt thay 2 con TIP bằng 1815 và 1015 và ngõ ra kích fet thì sao mà mạch hoạt động vì khi đó tụ đâu có nạp được.

trở lại với những câu hỏi của bác, em xin trả lời với hiểu biết của em

1/fet mở ở điện áp bao nhiu thì tùy vào từng loại tra datasheet mà ra, tuy nhiên thông thường từ 9-15v là fet bão hòa được rồi
                              2/câu số 2 bạn hỏi hơi khó hiểu quá "Tôi hỏi bạn khi xung của 555 ở mạch trên các quá trình biến thiên thì tức (0-Vdd và Vdd -0) thì FET nó có dẫn không?" và bạn đưa ra sơ đồ như trên. em xin thưa khi xung ra 555 ở mức cao thì đương nhiên fet dẫn, khi xung ra ở mức thấp thì ngưng dẫn
                              3/còn cái cuối mình cũng chẳng biết bạn nói gì nửa, có lẽ bạn muốn truyền đạt kiến thức cho mình, dù sao cũng cảm ơn bạn, mình xin thưa luôn là BJT mở bằng dòng và nếu phân cực thuận thì dẫn, phân cực nghịch thì khóa. phân cực thuận nghịch thì tùy vào BJT là PNP hay NPN mà xét ạ

sơ đồ bạn đưa ra chạy ở chế độ flyback nên chẳng cần deatime, và cái sơ đồ đầu tiên của chủ thớt cũng chẳng cần deatime vì khi chân 3 của 555 ở mức cao thì TIP trên dẫn, TIP dưới bị phân cực nghịch nên khóa, khi chân 3 của 555 chuyển xuống mức thấp thì TIP trên bị phân cực nghịch nên khóa và TIP dưới mở nhờ có dòng IB từ dương của C4 qua E về B. cho nên ko có trùng dẫn ở đây.

khi nhận xét cái gì mình luôn phân tích kỹ, hiểu thấu đáo vấn đề, đường đi của dòng điện trong mạch ra sao rồi mới nói chứ ko dám nói bừa đâu bạn
                              Last edited by moto; 29-08-2013, 00:35.

Comment

Về tác giả

Collapse

giadat Tìm hiểu thêm về giadat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X