Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp mạch kích MOSFET

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp mạch kích MOSFET

em đang làm đồ án tốt nghiệp. mong các anh góp ý cho cái mạch kích MOSFET của em có phải thêm hay bớt ji không ạ?mạch kích MOSFET.pdf
    Last edited by vanbadcl601; 22-03-2014, 16:34.

cái mạch đơn giản nhất mà mình từng thấy, bạn đưa tải cụ thể thì mới biết mà tình toán, như mạch trên không ai kích như bạn cả, áp trên BA giảm sẽ làm nổ fet ngay. biến áp xung đôi kia chỉ để nâng áp giống áp boostrap, nhưng người ta nắn thành DC rồi dùng opto mà kích, hoặc nếu bạn kích tốc độ cao thi phải dùng IR2184, chiệu khó tốn khoản 20 con là có kinh nghiệm ngay.
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

mình nói mạch này dùng được dùng kích FET vẫn ổn. bạn qua bên luồng cần giúp về biến áp xung sẽ thấy người ta thiết kế toàn bộ quá trình tính toán đựợc thảo luận trong đó rồi. mạch như trên vậy nhưng qua nhiều gian đoạn nữa cơ.

Comment

đồ án của em là "thiết kế bộ biến đổi DC-DC hệ số công suất lớn dùng trong ô tô". điện áp chỉ nâng lên 60VDC công suất 500W. em định dùng tỉ số vòng dây là 1:1,2:1,2. để tránh hiện tượng sụt áp phía thứ cấp của MBA
        Last edited by vanbadcl601; 23-03-2014, 12:46.

Comment

anh tiendat.2018 có thể nói rõ hơn giúp em được không ạ.

Comment

tốt thì cứ thế mà dùng.
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

nhưng em lại có cái khó là thầy giáo bắt phải sử dụng bax để kích, anh superhieu1. có thể giúp em sửa cái mạch kích này được không ạ?
              em xin cảm ơn!

Comment

em kiến thức nông cạn, làm mạch thì vẫn còn ngớ ngẩn, lu bu với cái kích mofet. Nhưng mạch kích như vậy làm sao chạy được hả bác thanhfdc, bản thân xung kích của mấy cái BAX kích kia nó sườn lên và sườn xuống rất lớn, mofet sẽ không chiệu được nhiệt độ.

sẵn đây bác cho em tham khảo, em đang làm phần mạch chuyển đổi DC-DC, cả step-up và step-down, hiệu suất bác làm được lớn nhất bao nhiêu ạ. step-up em đang hoàn thiện tiến tới 96-->97%, còn step-dowm cứ lèo tèo 85%.
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

cảm ơn anh thanhfdc! nếu em thay con diode zener kia bằng con 1N5819, và thêm một con trở trên chân G-S để giảm ảnh hưởng của tụ ký sinh liệu có được ko ạ, anh có thể cho em xin mạch đơn giản hơn được không ạ!
                  Last edited by vanbadcl601; 23-03-2014, 15:11.

Comment

em vẫn còn chưa hiểu chỗ này lắm! mong các anh giải thích hộ em với !
                    Em sử dụng bộ chỉnh lưu cầu 3 pha nên có Ud = 2x1,17xU(2f). Trong đó: U(2f) là điện áp pha phía thứ cấp.
                    Với đầu ra sau chỉnh lưu của em là 60 VDC và 500 W và P(3p)= 3P(1p)
                    Vậy suy ra công suất và điện áp của mỗi máy biến áp 1 pha sẽ là: 500/3 = 167 W và điện áp pha trên cuộn thứ cấp của nó sẽ là 60/2.34 = 26 V.
                    Vậy khi ta tính toán MBA động lực ta sử dụng điện áp pha là 26V và công suất là 167W phải không ạ! hay tính toán MBA theo cách khác? mong các anh giúp đỡ

Comment

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ap-xung-80544/ vào đây là làm được hết nhé. có công thức tính luôn nhé. trang số 1-> trang số
                      8 số 9 gì đó

Comment

có phải ý bác thanhfdc caí này duty 50% phải ko? lúc trước em hay dung mấy con BAX kích xung 200KHz cũa TI đầu ra nắn DC, sau đó dùng opto drive thôi. chủ yếu cách ly tạo áp kích G-S.
                        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                        092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

vanbadcl601 Tìm hiểu thêm về vanbadcl601

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X