Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[hoi] về máy biến áp 110v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đúng như các bác nói biến áp 220v lớn hơn nhiều mới đủ công suất của 110v.mà biến áp 110v nẹn phe khá chặt.giỡ ra giờ lắp vô sợ không đảm bảo chưa nói liệu đủ tiết diện quấn dây không, vì e coi nó quấn đầy rồi.e cắm test 1 biến áp 220v dòng nhỏ hơn nghe nửa volume đã ẹc ẹc rồi
    các bác cho em xin giải pháp với :3

Comment

Nguyên văn bởi 0984778497 Xem bài viết
      Đúng như các bác nói biến áp 220v lớn hơn nhiều mới đủ công suất của 110v.mà biến áp 110v nẹn phe khá chặt.giỡ ra giờ lắp vô sợ không đảm bảo chưa nói liệu đủ tiết diện quấn dây không, vì e coi nó quấn đầy rồi.e cắm test 1 biến áp 220v dòng nhỏ hơn nghe nửa volume đã ẹc ẹc rồi
      các bác cho em xin giải pháp với :3
      với biến áp nguồn máy Nhật thì chỉ có tháo ra thật khéo , rồi đo dây và quấn lại theo tỷ lệ đường kính dây và số vòng , khi quấn thì phải quấn từng vòng , từng lớp thì mới đủ chỗ , quấn ẩu không bao giờ vào fe được ! hoặc dây nhỏ hơn (dây sơ cấp)thì không đủ tải , còn thay thế biến áp có công suất như cũ thì lại to hơn , khó bỏ vào máy . còn fe tháo ra khi đóng vào sẽ dư 1 lá , thì chấp nhận được .muốn tháo fe biến áp Nhật thì phải sấy thật nóng nó rồi đang nóng tháo rất dễ (85 độ C) .

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
        Emay là tên gọi của loại sơn cách điện cho dây điện từ dùng để quấn biến áp, động cơ, máy phát... Thực chất nó cũng là một loại véc ni cách điện như là loại tẩm cho động cơ, máy phát, biến áp mà thôi chỉ khác nhau ở chổ dung môi sử dụng là a-ce-ton chứ không phải là xăng như loại vécni tẩm bình thường. Để đạt được độ cách điện cao trên 600VAC, dây điện từ phải qua một hệ thống sấy và nhúng vào bể chứa dung dịch vecvei tẩm tuần tự hơn 20 lần. Cách nay rất lâu mình đã từng tham quan nhà máy Thidico sản xuất dây điện từ cho các loại động cơ, máy phát nên nắm rõ qui trình này.
        chào mọi người cho mình giải thích 1 xíu!
        đâu thể gọi lẫn lộn giữa vec ni và emay được ông quanghien54(không tin ra cửa hàng nói bán cho 1 lit emay xem họ đưa cho ông cái gì)
        để tôi giải thích cho ông hiểu !
        vec ni như ông nói để gia cố và cách điện cho dây đồng quấn motor ...còn emay là lớp sơn cách điện bao ngoài dây đồng mà ông hay quấn motor hay biến thế gì gì đó.
        va nis (varnish) như tôi nói thì thường chỉ dùng trong những mặt hàng có giá thành cao mà thôi. varnish khi sấy khô không cứng như vec ni ông nói đâu nó luôn mềm dẻo nhé.nó thường được sử dụng ở cuộn lọc xoay chiều .biến thế cao cấp(những loại mà dân thợ thường nói là biến thế zin đó).....
        sau đây là công đoạn nhúng và tẩm varnish công ty Nec/tokin mình đang công tác luôn nhé : mời anh em tham khảo
        varnish được đổ ra khay sau đó đưa vật liệu cần tẩm varnish vào ngâm trong khoảng thời gian (theo tiêu chuẩn nhà máy) rồi lấy ra chờ cho ráo .sau đó công nhân sẽ mang vào tủ sấy ..... xong ! qua các công đoạn kiểm tra cách điện hipot (2.500 - 4000v chứ hơn 600vac như ông quanghien54 nói thì tiêư chuẩn còn quá thấp) ,ratio,impulse... nhiều quá không nói hết . ok mới được xuất ra nước ngoài .nếu NG thì loại bỏ ,
        đó mới là công đoạn tiêu chuẩn Nhật nhúng varnish .thợ quấn biến thế mà gặp loại này thì cũng hơi oải đó.(giống biến thế radio của chủ thớt )
        nhưng mình chỉ khuyên quanghien54 một điều đừng bắt lỗi người khác khi mình không hiểu rõ vấn đề nhé!
        Diễn đàn là nơi chia sẻ kiến thức ,chứ không phải là nơi cãi nhau!!!
        nếu cần có thể liên lạc trực tiếp qua số điện thoại vào giờ hành chánh nhé 0613.891970, 0613.891971, 0613.891972 nhấn tiếp 280 gặp trực tiếp mình luôn nhé mình hỗ trợ tư vấn luôn !

cảm ơn mọi người quan tâm!
        Attached Files
        Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
        Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
        ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Nguyên văn bởi lkdientubh Xem bài viết
          chào mọi người cho mình giải thích 1 xíu!
          đâu thể gọi lẫn lộn giữa vec ni và emay được ông quanghien54(không tin ra cửa hàng nói bán cho 1 lit emay xem họ đưa cho ông cái gì)
          để tôi giải thích cho ông hiểu !
          vec ni như ông nói để gia cố và cách điện cho dây đồng quấn motor ...còn emay là lớp sơn cách điện bao ngoài dây đồng mà ông hay quấn motor hay biến thế gì gì đó.
          va nis (varnish) như tôi nói thì thường chỉ dùng trong những mặt hàng có giá thành cao mà thôi. varnish khi sấy khô không cứng như vec ni ông nói đâu nó luôn mềm dẻo nhé.nó thường được sử dụng ở cuộn lọc xoay chiều .biến thế cao cấp(những loại mà dân thợ thường nói là biến thế zin đó).....
          sau đây là công đoạn nhúng và tẩm varnish công ty Nec/tokin mình đang công tác luôn nhé : mời anh em tham khảo
          varnish được đổ ra khay sau đó đưa vật liệu cần tẩm varnish vào ngâm trong khoảng thời gian (theo tiêu chuẩn nhà máy) rồi lấy ra chờ cho ráo .sau đó công nhân sẽ mang vào tủ sấy ..... xong ! qua các công đoạn kiểm tra cách điện hipot (2.500 - 4000v chứ hơn 600vac như ông quanghien54 nói thì tiêư chuẩn còn quá thấp) ,ratio,impulse... nhiều quá không nói hết . ok mới được xuất ra nước ngoài .nếu NG thì loại bỏ ,
          đó mới là công đoạn tiêu chuẩn Nhật nhúng varnish .thợ quấn biến thế mà gặp loại này thì cũng hơi oải đó.(giống biến thế radio của chủ thớt )
          nhưng mình chỉ khuyên quanghien54 một điều đừng bắt lỗi người khác khi mình không hiểu rõ vấn đề nhé!
          Diễn đàn là nơi chia sẻ kiến thức ,chứ không phải là nơi cãi nhau!!!
          nếu cần có thể liên lạc trực tiếp qua số điện thoại vào giờ hành chánh nhé 0613.891970, 0613.891971, 0613.891972 nhấn tiếp 280 gặp trực tiếp mình luôn nhé mình hỗ trợ tư vấn luôn !

cảm ơn mọi người quan tâm!
          Bạn hiểu lầm rồi ! Mình thì nói công nghệ chế tạo dây điện từ dùng cho động cơ , máy phát, biến áp còn bạn thì nói về công nghệ tẩm sấy cuộn dây biến áp sau khi đã quấn xong. Đây là 2 lĩnh vực khác nhau mà tùy theo tình năng công việc mà người ta sử dụng vật liệu các điện có điện áp xuyên thủng khác nhau và công nghệ tẩm sấy khác nhau . Bạn sử dụng từ vanis để chỉ loại vật liệu cách điện này nên mình không hiểu đó là Tây hay Ta hoặc Tàu vì ngày xưa mình đi học thì người ta thường dùng chữ Véc ni là lấy từ chữ verni của Pháp. Loại vanish bạn đã nói thì mình đã gặp nhiều rồi và cũng đã quấn nhiều biến áp loại này rồi nhưng trên thị trường người ta gọi là keo dẽo chứ không gọi là vanish. Như vậy thì biết theo ai bây giờ ? Xin lỗi bởi vì mình đã không làm việc cho nhà nước lâu rồi nên không cập nhật thông tin mới như bạn.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
            Bạn hiểu lầm rồi ! Mình thì nói công nghệ chế tạo dây điện từ dùng cho động cơ , máy phát, biến áp còn bạn thì nói về công nghệ tẩm sấy cuộn dây biến áp sau khi đã quấn xong. Đây là 2 lĩnh vực khác nhau mà tùy theo tình năng công việc mà người ta sử dụng vật liệu các điện có điện áp xuyên thủng khác nhau và công nghệ tẩm sấy khác nhau . Bạn sử dụng từ vanis để chỉ loại vật liệu cách điện này nên mình không hiểu đó là Tây hay Ta hoặc Tàu vì ngày xưa mình đi học thì người ta thường dùng chữ Véc ni là lấy từ chữ verni của Pháp. Loại vanish bạn đã nói thì mình đã gặp nhiều rồi và cũng đã quấn nhiều biến áp loại này rồi nhưng trên thị trường người ta gọi là keo dẽo chứ không gọi là vanish. Như vậy thì biết theo ai bây giờ ? Xin lỗi bởi vì mình đã không làm việc cho nhà nước lâu rồi nên không cập nhật thông tin mới như bạn.
            ok! nhưng varnish là nguyên liệu mà bất kì biến thế Nhật nào cũng phải tẩm trước khi xuất xưởng (kể cả cuộn lọc nguồn trong tivi,dvd ...)vì đó là một trong những công đoạn rất quan trọng để biến thế bền và ít rung khi sử dụng.vì thế khi ta mở biến thế zin thường rất khó nhưng nếu có dung dịch chuyên dùng hoặc sấy nóng 90-100oc thì tháo ra rất dễ dàng .Thiết nghĩ thợ Việt Nam hoặc những người không chuyên thì chỉ cần quấn lại biến thế đều vòng và tẩm vec ni (không cần varnish vì nó rất mắc tiền) sau khi quấn là có thể đạt được hơn 90% công suất so với biến thế zin rồi. điều này tôi cũng áp dụng khi quấn lại biến thế của các máy kiểm điện,máy đo tỉ lệ vòng dây... trong công ty hơn 10 năm nay rồi,điều này dân thợ quấn motor,biến thế ai cũng biết nhưng có thể do tốn kém nên rất ít người quan tâm
            chúc mọi người vui vẻ
            Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
            Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
            ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Chỉ có thế thôi mà các bạn um hết cả lên, cái BA made in JP trong đài của bác thớt chỉ cần tháo ra sấy nóng rồi tháo ra quấn lại cuộn sơ cấp từ 110v thành 220v thôi mà, lúc gỡ ra đếm xem bao nhiêu vòng rồi quấn cuộn sơ cấp gấp đôi số vòng lên , tiết diện dây sơ cấp thì nhỏ đi một nửa (vì áp cao lên gấp đôi nên dòng nhỏ gấp đôi) cứ làm theo như thế đảm bảo ngon luôn ,ko sợ chật khe cửa sổ BA đâu nhé, vì dây nó nhỏ đi rồi, còn về chất âm thì ko lo, cứ quấn cẩn thận thì ko sợ méo âm đâu. nhưng tiết diện và số vòng dây thứ cấp phải giữ nguyên nhé.

Comment

Nguyên văn bởi 0984778497 Xem bài viết
                em có cái đài nhật dùng điện: 110v ra 12v bây giờ toàn điện 220v. Mà mua lioa 220v-110v vừa tốn kém mà muốn mang đi đâu không tiện.vậy em thay biến áp 220v ra 12v thay biến áp cũ 110v ra 12v liệu được không ạ.
                thay được mà bạn

Comment

Nguyên văn bởi nghiacd Xem bài viết
                  Chỉ có thế thôi mà các bạn um hết cả lên, cái BA made in JP trong đài của bác thớt chỉ cần tháo ra sấy nóng rồi tháo ra quấn lại cuộn sơ cấp từ 110v thành 220v thôi mà, lúc gỡ ra đếm xem bao nhiêu vòng rồi quấn cuộn sơ cấp gấp đôi số vòng lên , tiết diện dây sơ cấp thì nhỏ đi một nửa (vì áp cao lên gấp đôi nên dòng nhỏ gấp đôi) cứ làm theo như thế đảm bảo ngon luôn ,ko sợ chật khe cửa sổ BA đâu nhé, vì dây nó nhỏ đi rồi, còn về chất âm thì ko lo, cứ quấn cẩn thận thì ko sợ méo âm đâu. nhưng tiết diện và số vòng dây thứ cấp phải giữ nguyên nhé.
                  giảm cuộn sơ nhỏ đi 1/2 sẽ ko đủ tải .
                  tham khảo : http://www.dientuvietnam.net/forums/...g-220v-185991/

Comment

[QUOTE=lhphuong;887038]giảm cuộn sơ nhỏ đi 1/2 sẽ ko đủ tải .
                    Ấy là giảm tiết diện dây đi gần suýt một nửa. Trong trường hợp này dòng sơ cấp giảm đi 1/2, điện áp tăng gấp đôi là ổn.

Comment

nghĩ thì đơn giản nhưng khi thực hiện thì mới thấy khó .tôi khẳng định với các bạn rằng bạn nào cao thủ khi quấn lại con ba này chỉ đạt dc 95% cong suất so với con ba cũ là cùng chưa kể là từ dư bức xạ ra ngoài nếu máy có quay băng catset .tại sao lại như vậy ? lõi fe của nhật thông thường là loại fe xám đc chế tạo đặc biệt nếu tác động có lực cơ khí hoăc nhiệt độ cao sẽ làm biến dạng cấu trúc mạng tinh thể dẫn tới hệ số dẫn từ của fe giảm .thứ 2 dây đồng của nhật là đồng nguyên chất dẫn điện cực tôt còn dây đồng ngoài thị trường bây h đa số là dây tầu khựa có lẫn tạp chất nên dẫn điện ko ok bằng dây nhật.chưa kể đến cấp cách điiện,cách nhiệt của dây.còn phương pháp tháo fe ,ép fe khi quấn xong vvv..tiện đây tôi bật mí cho các bạn một pp tháo fe các loại ba đã bị tẩm sơn cách điện kĩ như sau .tuyệt đối ko dùng búa đóng trực tiếp vô fe khi tháo hoặc lắp .khi tháo các bạn cho cả cục ba vô dầu hỏa đun dưới ngọn lửa nhỏ .cẩn thận hoả hoạn sau khi thấy dầu bốc hơi là có thể lấy dao tách từng lá fe ra dẽ dàng .nếu lớp sơn tẩm dày có thể dùng ngay một lá thép của nó tẩy nhẹ lớp sơn sẽ bong ra .đảm bảo là khi lắp vô se ko thừa một lá thép nào.khi quấn các bạn nên chon dây hàn quốc .diện tích dây bằng 45% so với dây cũ của ba .quấn thầt đều và chặt tay thì mới lắp fe đc.theo tính toán lý thuyết thì s=40% của dây cũ là dc nhưng thực tế tôi dùng dây 45% ngon hơn.khi lắp fe các bạn cần chú ý vệ sinh thật sạch các lá thép nhất là các đầu e i .sau khi ghép xong ko dùng kim loại đóng trực tiếp vào fe mà dùng ghỗ cứng để đóng .bạn nào có etô ép là ok nhất.
                      Điện tử Nghĩa Phượng- SN268, pTân Long,tp Thái Nguyên,. SDT: 097 833 7568 - 091 373 0268
                      cung cấp các loài đầu chảo K+ VTC / AVG KTS T2

Comment

Về tác giả

Collapse

0984778497 Tìm hiểu thêm về 0984778497

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X