Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chỉnh lưu AC thành DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chỉnh lưu AC thành DC

Em đang mô phỏng proteus một bài tập lớn, trong đó lại có "đụng" tới chỉnh lưu điện áp AC thành DC. Em xin tóm tắt như thế này:

Nguồn áp AC cho qua bộ DF01S(trong proteus), rồi sau đó cho qua 1 tụ điện. Nhưng em không biết giá trị của tụ này bao nhiêu để cho điện áp ra DC được ổn định. Pác nào biết cái này chỉ em với.
    Thanks mọi người!:

mình dùng nguồn ac 220v -> 5;12v DC dùng tụ cỡ 220uF 25v là đc

Comment

Điện áp AC ở đây là dùng để đo. Mình có thể cho tùy ý và mình muốn hỏi là làm sao để chỉnh lưu nó ra DC cho ổn định. Mình đã thử các giá trị của tụ nhưng vẫn thấy không ổn lắm.hic

Comment

Sao Bạn Locend lại mở thêm luồn này à. Sao không tiếp tục luồng bên kia thế ?

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Nguyên văn bởi nguyen.geo Xem bài viết
          Sao Bạn Locend lại mở thêm luồn này à. Sao không tiếp tục luồng bên kia thế ?
          Tại chưa tìm ra được phương pháp đo chính xác pác ơi. Với lại em thấy pác nào đó nói nên mở luồng ở bên này cho "đúng".hehe. Ai biết j xin chỉ giáo giúp em nha!

Comment

thường thì người ta hay sử dụng tụ 1000uF/16V

Comment

Em thua các bác chưa hiểu ngô khoai thế nào mà phán dữ thế. Bó tay !!!!!!!!!!!!!!!!!

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

ý bạn ấy là muốn làm thiết bị đo lường,muốn làm thế nào để chính xác thôi,phần chỉnh lưu là để lấy mẫu cho thiết bị đo chứ không phải chỉnh lưu để dùng
                Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Nguyên văn bởi nickname2606 Xem bài viết
                  ý bạn ấy là muốn làm thiết bị đo lường,muốn làm thế nào để chính xác thôi,phần chỉnh lưu là để lấy mẫu cho thiết bị đo chứ không phải chỉnh lưu để dùng
                  Vâng vâng đúng vậy các pác ạh. Để em pót cái sơ đồ lên nha:
                  1) Cái chỗ chỉnh lưu nè:

2) Còn đây là bài làm của em(dùng để đo điện áp AC)

Ai biết xin chỉ giúp em với nha. Vì mấy cái Led nó hiển thị bị"nháy dzựt" hoài àh. Em nghĩ chỗ chỉnh lưu ra DC không tốt nên tham khảo ý kiến mọi người.

Comment

em làm chưa xong các pác ơi!

Comment

Nguyên văn bởi locend Xem bài viết
                      em làm chưa xong các pác ơi!
                      Dùng con IC ổn áp đi là ổn định liền chứ gì.Chứ cái biến áp bình thường thì làm sao mà ổn định được
                      The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

nếu 5v thì dung ka 7805 12 thì 7812

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                          Dùng con IC ổn áp đi là ổn định liền chứ gì.Chứ cái biến áp bình thường thì làm sao mà ổn định được
                          Giới thiệu cho em xem con IC đó là gì luôn đi pác! Cho em xin tài liệu con đó với nha pác. Thanks

Comment

Nguyên văn bởi locend Xem bài viết
                            Giới thiệu cho em xem con IC đó là gì luôn đi pác! Cho em xin tài liệu con đó với nha pác. Thanks
                            Dùng những con ổn áp học 78xx đấy.7805,7812,7815,7824...Tài liệu thì down datasheet của nó về mà đọc.
                            The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                              Dùng những con ổn áp học 78xx đấy.7805,7812,7815,7824...Tài liệu thì down datasheet của nó về mà đọc.
                              Cám ơn pác. Nhưng con này chỉ dùng ổn áp để cấp nguồn hoạt động cố định thôi. Ý của em là: Chỉnh lưu AC(với các giá trị như v1,v2,v3...) ra DC(sẽ có các giá trị 0.636v1,0.636v2,0.636v3....) và em muốn các giá trị này ổn định để mà đo và hiển thị ra led nữa. Mong sự giúp đỡ từ mọi người!

Comment

Về tác giả

Collapse

locend Tìm hiểu thêm về locend

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X