Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch tạo chênh lệch điện áp!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch tạo chênh lệch điện áp!!!

Chào mọi người!
    Em có 1 nguồn 1 chiều có điện áp thay đổi được gồm 1 dây mass và 1 dây điện áp thay đổi từ 0V đến 30V. Bây giờ em muốn tạo ra 1 điện áp mà luôn bám theo điện áp biến đổi đó với mức chênh lệch điện áp không đổi thì phải làm thế nào ạ? Giả sử khi điện áp trên dây nguồn là 10V thì điện áp muốn lấy ra là -2V (chênh lệch 12V không đổi).
    Mong mọi người giúp đỡ.

Nguyên văn bởi dvnccbmacbt Xem bài viết
    Chào mọi người!
    Em có 1 nguồn 1 chiều có điện áp thay đổi được gồm 1 dây mass và 1 dây điện áp thay đổi từ 0V đến 30V. Bây giờ em muốn tạo ra 1 điện áp mà luôn bám theo điện áp biến đổi đó với mức chênh lệch điện áp không đổi thì phải làm thế nào ạ? Giả sử khi điện áp trên dây nguồn là 10V thì điện áp muốn lấy ra là -2V (chênh lệch 12V không đổi).
    Mong mọi người giúp đỡ.
    Sử dụng điện trở mắc nối tiếp với Zenzer có điện áp ghim là áp cần chênh lệch. Áp lấy ra trên điện trở sẽ bám theo áp vào. Trường hợp cần áp âm thì
    thêm 1 nguồn áp mắc nối tiếp.
    More friends more foods

Comment

Cảm ơn bạn nhiều. Bạn có thể giải thích rõ hơn ý này được không?
      Trường hợp cần áp âm thì
      thêm 1 nguồn áp mắc nối tiếp.
      Vì mình đang cần nhất là chỗ điện áp âm này.
      Mong mọi người giúp đỡ.

Comment

Theo lý thuyết mạch, nguồn lý tưởng có nội trở = 0.
        Theo yêu cầu của bạn là sai biệt -12V. Do đó, bạn mắc nối tiếp với áp ra một nguồn áp là -12V.

Vout=Vin+Vref
        Trong đó:
        Vout là áp ra
        Vin là áp vào
        Vref là nguồn áp chênh lệch.
        More friends more foods

Comment

Chào các pác,

Mình là người mới, đang tìm thông tin giảm áp điện 1 chiều.
          Mình có nguồn 12V-DC, công suất sử dụng 120W, Mình cần giảm điện áp xuống còn 8V-DC hoặc chỉnh vô cấp từ 5-12V-DC.

Pác nào có mạch này hay hướng dẫn làm - mua thì cho mình xin thông tin nhé, đang rất cần.
          Có liên lạc với 1 số bạn bè bên điện thì nghe nói khó lắm.
          Thân,

Comment

Chào các bác em định dùng D1061 mắc theo khiểu dao đọng da hài theo khiểu sơ đồ dao dộng đa hài của C1815 (vì con này chịu dòng lớn hơn) nhưng vì Rc=1k , Rb=10k thì khi chạy khoảng 66LED thì không được thử thay : Rc=1k , Rb là 10K và 330 mắc song song thì OK . Nhung khi thay Rc=1k , Rb =330 thì nó không chạy , bác nào có htể giải thchs giúp em không ?

Comment

Nguyên văn bởi 12345a Xem bài viết
              Chào các pác,

Mình là người mới, đang tìm thông tin giảm áp điện 1 chiều.
              Mình có nguồn 12V-DC, công suất sử dụng 120W, Mình cần giảm điện áp xuống còn 8V-DC hoặc chỉnh vô cấp từ 5-12V-DC.

Pác nào có mạch này hay hướng dẫn làm - mua thì cho mình xin thông tin nhé, đang rất cần.
              Có liên lạc với 1 số bạn bè bên điện thì nghe nói khó lắm.
              Thân,
              Em hãy dùng con Lm317 nhé. Download datasheet của nó về dọc nhé. Rồi mắc theo sơ đồ cho sẵn trong đấy là ok.
              Chúc em thành công.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Bạn có thể dùng con C1815 để điều khiển con 2N3055 còn nếu dòng nhỏ thì có thể dùng con C1061 cho rẻ

Comment

Nguyên văn bởi congduy_1411 Xem bài viết
                  Chào các bác em định dùng D1061 mắc theo khiểu dao đọng da hài theo khiểu sơ đồ dao dộng đa hài của C1815 (vì con này chịu dòng lớn hơn) nhưng vì Rc=1k , Rb=10k thì khi chạy khoảng 66LED thì không được thử thay : Rc=1k , Rb là 10K và 330 mắc song song thì OK . Nhung khi thay Rc=1k , Rb =330 thì nó không chạy , bác nào có htể giải thchs giúp em không ?
                  Chào bạn !
                  Nếu trong trường hợp bạn muốn sử dụng dao động đa hài mà dùng dòng lớn hơn để điều khiển cái gì đấy như ý của bạn. Thì theo mình bạn nên :
                  - Mắc mạch đa hài như lúc đầu dùng C1815 như bạn nói. và mắc và tính toán các thông số để cho nó chạy ổn định trước.
                  - Tiếp theo bạn sử dụng con trans D1061 ( mình hay dùng H1061 thôi D1061 thì chưa biêt và chưa dùng bao giờ hehe ):
                  + mắc chân B của con H1061 này vào 1 con điện trở tầm 1K rồi mắc vào cực C của C1815.
                  + Chân E của H1061 mắc vào GND.
                  + Chân C thì mắc vào LED hay cái gì đấy. Nhưng cẩn thận nếu mắc Led thì tính toán dòng cẩn thận nhé. Nếu không LED chết hết đấy.
                  Mắc 2 cánh H1061 như trên thì bạn có một mạch như ý với dòng lớn và hoạt động sẽ ổn định hơn.
                  Chúc bạn thành công.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Về tác giả

Collapse

dvnccbmacbt Tìm hiểu thêm về dvnccbmacbt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X