Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em cần giúp đỡ về ắc quy xe đạp điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em cần giúp đỡ về ắc quy xe đạp điện

Em có mấy vấn đề về ắc quy muốn được nhờ các bác tư vấn ạ
    .Đầu tiên là khi sạc đầy bình,nếu bộ sạc hỏng chức năng tự ngắt thì mình dùng cách nào để kiểm tra được bình đã đc sạc đầy bình đồng hồ vạn năng ạ.Sạc tự ngắt phải có nguyên lý của nó,và có thể áp dụng nguyên lý này để kiểm tra xem bình đã đầy chưa bằng đồng hồ vạn năng đc ko ạ

Thứ hai là khi sạc,nhiệt độ bình ắc quy như thế nào là hợp lý,em sạc bộ ắc quy 48v 12Ah bằng cái sạc 48v 1.8A.Sạc đến tiếng thứ 3 thì thấy bình ác quy khá nóng (Sờ ngoài vỏ hộp đựng bình nhiệt độ khoảng gần 50 độ).Điều em băn khoăn là hiện tượng này là bình thường,hay do dòng sạc lớn quá gây nóng bình,hay là ắc quy đã đc sạc đầy nên sạc quá nó nóng(đèn sạc vẫn báo chưa đầy nhưng ko chắc sạc còn tốt) .

Và điều thắc mắc nữa của em đó là nếu lí do là dòng sạc lớn gây nóng bình,em có thể đối phó bằng cách chờ nguội bình rồi sạc tiếp đc hay ko,nó có gây chai ắc quy hay ko ạ

Mong đc các chuyên gia về ắc quy giúp đỡ

Bạn có thể dung đồng hộ vạn năng đo dòng suốt qua trình sạc. 1,8A với acqui của bạn cũng đã là hơi cao, nóng là đúng. Bộ sạc 1,8A của bạn là loại gì? Liệu có đúng 1,8A lúc acqui đói không, hay hơn? Sạc acqui chì thông thường có chế độ :

• Ổn dòng. Như bộ của bạn, không vội thì nên dùng dòng 1,2A. Khi đó với bình đói, áp trên bình có thể không đến 48V. Nếu cứ cố ép 48V từ bộ sạc thường vào thì gây dòng lơn, nóng bình
    • Ổn áp: Khi áp trên bình đạt định mức (13,8v-14v/1 bình) thì giữ nguyên áp (55,2V-56V). Acqui tiếp tục ăn dòng, sạc đến khi dòng tụt. không ăn dòng nữa thì dừng. Bộ sạc tự ngắt chờ cái biểu hiện này để ngắt sac.

Bộ bình nối tiếp, vài tháng bạn nên bỏ ra đo từng bình, bình nào thấp hơn các bình còn lại thì nạp bổ sung cho bằng thì mới sạc tiếp. Không thì lâu ngày nó hại cái bình áp cao (giống như cao huyết áp đó)

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
      Bạn có thể dung đồng hộ vạn năng đo dòng suốt qua trình sạc. 1,8A với acqui của bạn cũng đã là hơi cao, nóng là đúng. Bộ sạc 1,8A của bạn là loại gì? Liệu có đúng 1,8A lúc acqui đói không, hay hơn? Sạc acqui chì thông thường có chế độ :

• Ổn dòng. Như bộ của bạn, không vội thì nên dùng dòng 1,2A. Khi đó với bình đói, áp trên bình có thể không đến 48V. Nếu cứ cố ép 48V từ bộ sạc thường vào thì gây dòng lơn, nóng bình
      • Ổn áp: Khi áp trên bình đạt định mức (13,8v-14v/1 bình) thì giữ nguyên áp (55,2V-56V). Acqui tiếp tục ăn dòng, sạc đến khi dòng tụt. không ăn dòng nữa thì dừng. Bộ sạc tự ngắt chờ cái biểu hiện này để ngắt sac.

Bộ bình nối tiếp, vài tháng bạn nên bỏ ra đo từng bình, bình nào thấp hơn các bình còn lại thì nạp bổ sung cho bằng thì mới sạc tiếp. Không thì lâu ngày nó hại cái bình áp cao (giống như cao huyết áp đó)

PT.
      Vâng như bác nói thì chính là dựa vào dòng sạc để biết ắc quy đã đầy hay chưa.Nhưng mà quan trọng ở cái này.Vì kể cả khi đầy 100% thì em nghĩ vẫn có dòng sạc.quan trọng là nó khoảng bao nhiêu mA .Bác có con số cụ thể nào ko cho em biết với

Comment

Về tác giả

Collapse

uret87 Tìm hiểu thêm về uret87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X