Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về vấn đề tăng áp AC-AC !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về vấn đề tăng áp AC-AC !

Em vừa làm 1 bộ nguồn xung có thể chịu đc giải điện áp lên tới 500VAC
    Bh em muốn là 1 bộ tăng áp để test cho nó. Em có thắc mắc như thế này :
    _ dung máy biến áp hạ áp có đc ko ??
    em có 1 cái máy biến áp 220V-110V bh em đổi cho dòng 220V ở sơ cấp thì ta có ra đc 440V ở thứ cấp ko a ???
    Ai có kinh nghiệm về máy biến áp hoặc vấn đề tăng áp thì giup em với ạ .

220vac cấp cho cuộn dây 110 có mà cháy rụi. nếu là biến thế tự ngẫu đấu lại theo kiểu 220/330vac, cấp điện cho 220. lấy ra ở đầu 330vac
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi anhmone Xem bài viết
      Em vừa làm 1 bộ nguồn xung có thể chịu đc giải điện áp lên tới 500VAC
      Bh em muốn là 1 bộ tăng áp để test cho nó. Em có thắc mắc như thế này :
      _ dung máy biến áp hạ áp có đc ko ??
      em có 1 cái máy biến áp 220V-110V bh em đổi cho dòng 220V ở sơ cấp thì ta có ra đc 440V ở thứ cấp ko a ???
      Ai có kinh nghiệm về máy biến áp hoặc vấn đề tăng áp thì giup em với ạ .
      Muốn có 440V (AC) thì đơn giản nhất là bác ngó xem quanh đó có chỗ nào người ta xài điện 3 pha. Rồi "mượn" hai (2) dây pha của họ đưa vào đó mà test. Theo ngu ý của tôi thì 380V và 440V cũng có độ "nguy hiểm" gần như nhau rồi. Còn nếu bác muốn làm thí nghiệm nghiêm túc thì nên tìm kiếm (hay mua/đặt làm) kiểu biến áp tự ngẫu để thí nghiệm. Khi đó, bác có thể điều chỉnh tăng /giảm theo yêu cầu mà vẫn có thể giám sát luôn được mức điện áp thử nghiệm.

Comment

Chắc bạn nghĩ chỉ cần tăng điện áp chịu đựng của các linh kiện trong bộ nguồn xung thì dải điện áp AC sử dụng cũng sẽ tăng?
        Không hẳn là đơn giản như vậy. Vì trong nguồn xung thì điện áp vào càng cao, duty cycle càng thấp.
        Các bộ nguồn xung sử dụng dải điện áp từ 70 -270VAC là do trong khoảng điện áp đó, duty cycle thay đổi trong phạm vi còn có nguồn ở đầu ra. Tăng thêm điện áp vào thì duty cycle giảm đến mức nguồn hết chạy luôn...
        Vả lại, dải điện áp vào lên đến 500VAC cũng chẳng để làm gì (không cần thiết).

Nếu bạn muốn test bộ nguồn này thì bạn nên có dao động ký để quan sát dạng xung PWM khi bạn tăng điện áp vào.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Không biết bác làm nguồn chịu áp cao để làm j nhưng muốn có áp cao 440vac thì bác lấy 3 cục biến áp 220-12vac chẳng hạn.1 cục cho hạ áp từ 220v suống 12.từ 12v này lại cấp // cho 2 sợi 12v của 2 cục biến áp kia.2 đầu ra của 2 cục đó cho nối tiếp lại là ta có 440vac cách ly đoàng hoàng.

Comment

TEA1721 Isolated 3-phase universal mains flyback converter demo board :: NXP Semiconductors
            em hay tiếp xúc với điện 3 pha
            và em có làm cái nguồn như trên
            biến áp tự quấn nên em muốn thử xem cái nguồn em làm có chịu đc đúng dải điện áp như trên ko .
            thực ra em chỉ cần nó chịu trên 300VAC là ok lăm rồi

Comment

TEA1721 Isolated 3-phase universal mains flyback converter demo board :: NXP Semiconductors
              em hay tiếp xúc với điện 3 pha
              và em có làm cái nguồn như trên
              biến áp tự quấn nên em muốn thử xem cái nguồn em làm có chịu đc đúng dải điện áp như trên ko .
              thực ra em chỉ cần nó chịu trên 300VAC là ok lăm rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

anhmone Tìm hiểu thêm về anhmone

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X