Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin mọi người giúp đỡ biến áp cho mạch inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin mọi người giúp đỡ biến áp cho mạch inverter

Em đang làm bài tập lớn về mạch inverter tạo điện áp xoay chiều sin chuẩn từ nguồn DC. Em thấy cái mạch này phù hợp với yêu cầu của đề tài và đã tìm hiểu để thực hiện. Có một điều vướng mắc ở đây là em không biết cách tính toán cái biến áp cũng như cuộn cảm lọc đầu ra như thế nào cả. (Riêng phần lập trình cho uC thì em làm được).
    Xin hỏi trong diễn đàn có ai biết về cái này và sẵn sàng giúp đỡ em được không ? Có gợi ý nào cho em về tài liệu phù hợp cũng được. Ngoài ra mọi người cho nhận xét về mạch này được không? Về tính khả thi, chất lượng điện áp ra, hiệu suất biến đổi ? ...
    Thời gian cũng sắp hết rồi mà em đọc tài liệu thấy bí quá vì nó không thuộc chuyên ngành của em.
    Xin cảm ơn mọi người rất nhiều !

Sơ đồ của nó đây ạ.
    Attached Files
    ...... Cứ đi tìm, rồi sẽ hiểu !

mạch inverter có rất nhiều hiệu quả cũng rất tốt . bạn dùng VXL làm gì ? tự làm khó mình rồi
    Đời sương gió !

Comment

Theo mình thì dùng vxl là đúng , đỡ phải thiết kế phần cứng loằng ngoằng để làm driver .

Mạch của bạn theo nguyên lí 1/2 Hbridge , nói chung ko tốt = full bridge . Chất lượng điện áp ra thì phụ thuộc vào cách băm , nếu PWM thì còn phụ thuộc tần số sóng mang, và quan trọng nhất là bộ lọc ở đầu ra . Yếu điểm của mạch này là ko cách li mạch lực và phần dk , cho nên chỉ ứng dụng cho công suất nhỏ và tải ổn định . Nếu tải biến động mạnh thì xung dòng dội về có thể làm die vdk .

Cách tính biến áp : các thông số sơ bộ để tính biến áp bao gồm áp, công suất tải , dòng định mức , tỉ số biến áp , độ chính xác , và tần số điện áp - dòng vào - ra . Với các yêu cầu cơ bản đó đủ để thiết kế 1 máy BA , còn về chi tiết thì cần rất nhiều thông số, bạn có thể tham khảo tài liệu thiết kế máy BA .

Cách tính L-C , ở đây là 1 bộ lọc thông thấp đầu ra, cho nên nếu muốn hiểu cách tính thì bạn cần tham khảo các tài liệu về lọc . Nếu lười, thì bạn có thể lấy luôn thông số trên mạch cũng được . Tuy nhiên việc làm thể nào quấn dc cái cuộn cảm kia thì mình ko rõ ( phụ thuộc vào dòng điện )

Comment

Nguyên văn bởi laohac0321 Xem bài viết
        mạch inverter có rất nhiều hiệu quả cũng rất tốt . bạn dùng VXL làm gì ? tự làm khó mình rồi
        Không phải là em thích tự làm khó mình, mà là bài tập yêu cầu sử dụng vxl.
        Nếu làm kiểu mạch analog thì nói làm gì.

Comment

Nguyên văn bởi aladanh Xem bài viết
          Theo mình thì dùng vxl là đúng , đỡ phải thiết kế phần cứng loằng ngoằng để làm driver .

Mạch của bạn theo nguyên lí 1/2 Hbridge , nói chung ko tốt = full bridge . Chất lượng điện áp ra thì phụ thuộc vào cách băm , nếu PWM thì còn phụ thuộc tần số sóng mang, và quan trọng nhất là bộ lọc ở đầu ra . Yếu điểm của mạch này là ko cách li mạch lực và phần dk , cho nên chỉ ứng dụng cho công suất nhỏ và tải ổn định . Nếu tải biến động mạnh thì xung dòng dội về có thể làm die vdk .

Cách tính biến áp : các thông số sơ bộ để tính biến áp bao gồm áp, công suất tải , dòng định mức , tỉ số biến áp , độ chính xác , và tần số điện áp - dòng vào - ra . Với các yêu cầu cơ bản đó đủ để thiết kế 1 máy BA , còn về chi tiết thì cần rất nhiều thông số, bạn có thể tham khảo tài liệu thiết kế máy BA .

Cách tính L-C , ở đây là 1 bộ lọc thông thấp đầu ra, cho nên nếu muốn hiểu cách tính thì bạn cần tham khảo các tài liệu về lọc . Nếu lười, thì bạn có thể lấy luôn thông số trên mạch cũng được . Tuy nhiên việc làm thể nào quấn dc cái cuộn cảm kia thì mình ko rõ ( phụ thuộc vào dòng điện )
          Cảm ơn góp ý của anh.
          Nếu sử dụng full-bridge thì phần mạch lực sẽ như thế nào ạ? Tải của em chỉ khoảng 100W thôi, em làm pure-sine để có thể chạy được tải cảm. Vậy có nên dùng full-bridge không ?.
          Nếu mình muốn cách ly phần mạch lực thì trong mạch này nên sử dụng opto hay là làm kiểu biến áp xung để cách ly ? Có gợi ý nào về linh kiện không ạ?
          Có lẽ phần biến áp ra em sẽ tìm đọc tài liệu thiết kế ba vậy. Anh có tài liệu nào không? share em với nhé? gmail: lht.love
          À quên nữa, em sử dụng PWM và dùng 8051 như trong sơ đồ.
          __
          Còn ai nữa có thể giúp em không ạ ?

Comment

Không có ai muốn giúp em cả sao ? share cho em một chút kiến thức trong biển học của các bro đi.
            Many thanks !

Comment

Công suất nhỏ như bạn thì cách li = opto sẽ tránh dc việc phải dùng biến áp xung
              Bạn nên dùng H bridge và PWM theo nguyên tắc đơn cực .
              Điện áp DC, AC=? Bạn hãy tính các yêu cầu dòng áp trong mạch lực . Sau đó bạn có thể cân nhắc lựa chọn các IC cầu tích hợp sẵn nếu thỏa mãn các dk chọn van của bạn
              Bạn không nên dùng 8051 vì việc băm xung mềm khó khăn và khó đẩy lên tần số cao , bạn nên dùng các vxl có module băm xung cứng .
              Về nguyên tắc nghịc lưu thì tải sẽ ảnh hưởng tới phản ứng của mạch , ko nhất thiết phải là nguồn pure - sin mới dùng đc cho tải cảm , tất nhiên thì đó là nguồn có chất lượng tốt nhất
              Ngoài ra bạn cần thiết kế bảo vệ cho mạch dùng các rơle dòng và rơle nhiệt

Đó là vài định hướng mà mình biết, mình chưa từng làm thật nên ko có nhiều điều để nói với bạn

Comment

Test thử.

Giờ mới để ý, cái mạch này trong luồng converter LH người ta cũng bàn luận rồi.

Nhược điểm:
                "Trong tài liệu đó, hai diode mắc song song với hai cuộn sơ cấp của biến áp chính là vấn đề. Khi hoạt động bình thường, một cuộn sơ cấp được đặt áp 12 V thì cuộn kia sẽ có áp cảm ứng, với cực tính làm cho điện áp đặt lên cực D của MOSFET nối vào cuộn dây đó bằng khoảng 2x12 V. Nhưng để "bảo vệ" transistor, tác giả đã dùng hai diode nhằm giữ điện áp tại cực D của các MOSFET không bao giờ vượt quá 12 V + Vd, điều này khiến cho một cuộn sơ cấp sẽ đóng vai trò một thứ cấp bị nối tắt (qua diode song song của nó), khi cuộn sơ cấp còn lại được áp đặt điện áp 12 V giữa hai đầu của nó.(anh namnq).

Hiệu suất không cao, Suy giảm biên độ sau lọc L-C, ...

Khắc phục ?

- Thay bằng mạch full-bridge được không nhỉ ?
                - Về chương trình firmware thì cái đoạn code viết bằng asm trong tài liệu cũng không chính xác nốt. Có thể làm như thế này không?
                Phần mạch lực có 3 đầu vào, hai đầu A,B (giống như trong cầu H điều khiển động cơ) sẽ luôn ngược nhau và có mức tích cực trong khoảng 10ms (tần số 50Hz có chu kỳ 20ms), "PWM and A" điều khiển Q1,Q4 và "PWM and B" điều khiển Q2,Q3.
                PWM sẽ tạo ra N mức điện áp tương ứng với sóng sin (từ 0V cho đến Vmax)

Đang suy nghĩ thế và không muốn làm y chang như sơ đồ kia nên nhờ mọi người góp ý giúp nhé !
                Thấy anh namnq đã xem và Co_Processor bảo làm rồi, có thể giúp em không ?

Ngoài ra, phải tính như thế nào với cái biến áp nữa? Trong sơ đồ cũ, ra 110 ACV thì là cái biến áp 12V-220V. Nếu thay đổi thế này thì ???

Thanks.
                Attached Files
                Last edited by ht_f4; 17-04-2009, 07:25.

Comment

Không ai có ý kiến gì cả sao ???

Comment

Hix, chờ ai đó giúp thật là khó. Sao các cao thủ không ai sẵn lòng giúp vậy? Em cũng có khả năng đọc tài liệu, cũng có thể tìm hiểu được nhưng mà có sự giúp đỡ của mọi người chắc chắn sẽ làm đc tốt và nhanh chóng hơn. Đó cũng là mục đích khi tham gia một forum như là d.đ.đ.t mà. Help me !!!
                    Waiting .............

Comment

Nguyên văn bởi ht_f4 Xem bài viết
                      Hix, chờ ai đó giúp thật là khó. Sao các cao thủ không ai sẵn lòng giúp vậy? Em cũng có khả năng đọc tài liệu, cũng có thể tìm hiểu được nhưng mà có sự giúp đỡ của mọi người chắc chắn sẽ làm đc tốt và nhanh chóng hơn. Đó cũng là mục đích khi tham gia một forum như là d.đ.đ.t mà. Help me !!!
                      Waiting .............
                      Không phải là không giúp nhưng không biết phải giúp như thế nào (vì nhiều thứ để nói wá). Ngày trước tôi cũng đã làm rồi bằng biến áp sắt từ nhưng về sau tôi đã cải tiến rất nhiều bằng biến áp xung và mod sine rất tốt, một mạch 300w thực có tý xíu hà. Thôi thì ráng cố gắng nghiên cứu đi rồi khó khăn tới đâu anh em trên diễn đàn giúp tới đó nhưng trước mắt bạn phải chịu cực cái đã. Thành phẩm hẳn hoi nè!
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ht_f4 Xem bài viết
                        Waiting .............
                        Vấn đề em đặt ra chưa rõ ràng lắm nên muốn giúp cũng không biết làm sao. Điều quan trọng tần số là tần số sóng sin ở đầu ra là bao nhiêu em không đề cập tới thì làm sao mà tính toán biến áp ở đầu ra được. Nếu là tần số công nghiệp ( 50HZ) thì biến áp ở đầu ra bằng lá thép silic và có kích thước lớn còn nếu tần số cao để biến thành DC thì dùng loại ferit có kích thước nhỏ hơn. Em nên nêu vấn đề cụ thể từng chi tiết thì mọi người mới có thể giúp được.
                        Thân chào

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                          Vấn đề em đặt ra chưa rõ ràng lắm nên muốn giúp cũng không biết làm sao. Điều quan trọng tần số là tần số sóng sin ở đầu ra là bao nhiêu em không đề cập tới thì làm sao mà tính toán biến áp ở đầu ra được. Nếu là tần số công nghiệp ( 50HZ) thì biến áp ở đầu ra bằng lá thép silic và có kích thước lớn còn nếu tần số cao để biến thành DC thì dùng loại ferit có kích thước nhỏ hơn. Em nên nêu vấn đề cụ thể từng chi tiết thì mọi người mới có thể giúp được.
                          Thân chào
                          Thế này nhé, cái em cần làm ở đây là một bộ nghịch lưu 12V DC - 220V 50Hz. Dạng sóng đầu ra là pure sin. Công suất ra khoảng 100W. Trong mạch sử dụng VXL.
                          Em cũng đang nghĩ làm bằng biến áp tôn silic. Vấn đề của e bây giờ là thế này:

1, Cái sơ đồ cũ là nó sử dụng nửa cầu H, theo như một số người đã phân tích thì mạch này không cho hiệu suất cao và chất lượng đầu ra phụ thuộc nhiều vào tải. Em muốn thay đổi một chút, thay bằng cầu H dùng 4 mosfet. Sơ đồ như đã kèm theo có ổn không? Cách tính sơ bộ về công suất ra để chọn linh kiện FET như thế nào? IRFZ44 hay là IRF540 (IRF9540) thì phù hợp?

2, Trong sơ đồ cũ, cái biến áp là 12v-0-12V ~ 220V để phù hợp đầu ra của nó là 110V, bây giờ em muốn ra 220V thì sử dụng biến áp như thế nào? Tính toán ra sao?
                          Em nghĩ thế là rõ ràng rồi phải không ạ ?

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
                            Không phải là không giúp nhưng không biết phải giúp như thế nào (vì nhiều thứ để nói wá). Ngày trước tôi cũng đã làm rồi bằng biến áp sắt từ nhưng về sau tôi đã cải tiến rất nhiều bằng biến áp xung và mod sine rất tốt, một mạch 300w thực có tý xíu hà. Thôi thì ráng cố gắng nghiên cứu đi rồi khó khăn tới đâu anh em trên diễn đàn giúp tới đó nhưng trước mắt bạn phải chịu cực cái đã. Thành phẩm hẳn hoi nè!
                            Thanks ! Vẫn đang suy nghĩ bro à, nhưng mà thắc mắc mấy điều:
                            Trong cái mạch của anh em chẳng thấy con uP đâu cả ? hay đó chỉ là phần mạch lực?
                            Em không hiểu là mod sin kiểu như em thì có ổn không? (A xem cách hiểu của em qua sơ đồ tự vẽ) Cái này là để viết chương trình cho uP. Em băm xung thế này:
                            - Trong 20ms của chu kỳ sin, Q1,Q4 đóng cắt trong 10ms và Q2,Q3 đóng cắt trong 10ms còn lại.
                            - Đồng thời trong mỗi 10ms đó em sẽ băm nó ra làm N đoạn,mỗi đoạn là 10/N ms. Giá trị thời gian mở trong 10/N ms đó là Tx, theo tính toán sẽ đưa ra Tx biến đổi theo biên độ của nửa chu kỳ sóng sin.

Làm như vậy có ổn không? Và cái giá trị N bao nhiêu thì phù hợp?
                            Sẽ phải làm mạch thật mà đang vướng nhiều chỗ quá. Thanks vì đã góp ý !
                            Attached Files

Comment

Still Wait ....

Comment

Về tác giả

Collapse

ht_f4 Tìm hiểu thêm về ht_f4

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...