Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác cho e hỏi về bộ lưu điện

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cho e hỏi về bộ lưu điện

Hiện tại e đang dùng 1 bộ lưu điện 500VA của Upselec. Em chạy 1 case máy tính công suất ~400W + 1 màn hình LCD 20". Chủ yếu là chỉ cần nó lưu đc điện trong khoảng 5 phút cho mình kịp save mọi thứ và tắt máy. Chứ khu e dạo này điện chập chờn quá, case toàn bị sụt nguồn. Và ổ cứng thì đã chết vài cái rồi, vấn đề ổ cứng chết thì đi bảo hành đc, nhưng dữ liệu lại toàn dữ liệu quan trọng.
    Hồi trước (cách đây hơn 1 năm) lúc đó e chưa nâng cấp case và dùng màn hình LCD 17" thì bộ lưu điện kia đảm nhiệm đc, nhưng hiện tại cứ mất điện cái là sụt luôn, chắc tại nó bị quá tải.
    Giờ mà mua 1 con lưu điện online công suất lớn thì cũng khá tốn kém và quan trọng là điều kiện ko cho phép.
    Em muốn hỏi các bác là có cách nào để gắn thêm ắc quy hoặc làm ntn cho cái lưu điện của e đủ chạy bộ máy tính đó, thời gian duy trì chỉ cần 5 phút (tất nhiên là cao hơn nữa thì càng tốt).
    Em là dân công nghệ thông tin, cũng thích tìm hiểu về điện tử, nhưng khả năgn hơi hạn chế, mong các bác giúp đỡ. E xin chân thành cảm ơn.

Nguyên văn bởi spartacus Xem bài viết
    Hiện tại e đang dùng 1 bộ lưu điện 500VA của Upselec. Em chạy 1 case máy tính công suất ~400W + 1 màn hình LCD 20". Em muốn hỏi các bác là có cách nào để gắn thêm ắc quy hoặc làm ntn cho cái lưu điện của e đủ chạy bộ máy tính đó, thời gian duy trì chỉ cần 5 phút (tất nhiên là cao hơn nữa thì càng tốt).
    Bạn mua thêm 1 cái acquy loại 12V-7Ah (khoảng 150K) rồi đấu song song với cái acquy có sẵn bên trong UPS là được.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Vấn đề e muốn hỏi là UPS đó là loại 500VA thì khi cắm cả màn hình và máy công suất ~500W vào thì nó có bị quá tải ko ạ. Như hiện tại thì nó đang bị quá tải thì phải, yếu điện cái là sụt máy luôn.

Comment

Vấn đề e muốn hỏi là UPS đó là loại 500VA thì khi cắm cả màn hình và máy công suất ~500W vào thì nó có bị quá tải ko ạ. Như hiện tại thì nó đang bị quá tải thì phải, yếu điện cái là sụt máy luôn.
        yếu điện (sắp hết điện), nó không sụt thì nó còn làm sao nữa, chẵng lẽ bạn chờ nó hết cạn điện nó mơi sụt à.

Comment

500VA khác với 500w . quá tải là chắc chắn rồi , với bộ máy tính của bạn , phải dùng loại 1000vA mới đủ .

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
            yếu điện (sắp hết điện), nó không sụt thì nó còn làm sao nữa, chẵng lẽ bạn chờ nó hết cạn điện nó mơi sụt à.
            ở đây e nói là điện lưới, chứ ko phải là điện trong UPS

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
              Santak 300W(500VA) đủ dùng cho 1 bộ case 300W(công suất thực, chứ ko phải công suất danh định hay công suất ghi bừa trên vỏ nguồn của mấy con PSU noname đâu nhé), cộng thêm 1 monitor CRT 17". Thực tế khi chạy bình thường máy chỉ tiêu tốn khoảng hơn 200W thôi. Khả năng accu con UPS của bạn chết rồi. Tháo UPS ra ngoài đấu vào 1 cái bóng 100W rồi bật coi nó có chạy nổi 5 phút ko.

Trong UPS có mạch kiểm tra điện áp đầu vào nếu ko đủ tiêu chuẩn để duy trì hoạt động của máy thì chuyển sang chạy bằng accu, kể cả khi chưa mất hẳn điện lưới (điện yếu). Với lại bạn cũng nên kiểm tra lại bộ nguồn. Nhiều con nguồn kém ko gánh nổi 4-5ms chuyển mạch nguồn vào của UPS thì máy cũng bị restart thôi.

Bạn có thể mua 1 accu khác thay vào. Lớn hơn 7Ah cũng được, có thể để ngoài rồi đấu dây vào. Nhưng thời gian nạp cho bình đầy sẽ tăng lên. Hay tốt hơn thì mua 1 con TG1000 (600W/1000VA).
              lại nhầm rồi , người ta đang dùng Upselec 500VA chứ có phải Santak đâu

Comment

UPS của bạn bị chết Accu là cái chắc (vì trước kia bạn dùng được), thay bình điện mới là Ok (7A khoảng 300-350k) mua bình to hơn chút ít thì không sao nhưng to quá mạch nạp của nó không đáp ứng được (nạp lâu hoặc quá tải?). Mình đã dùng bình 95A cho UPS 600VA, nói chung thời gian dùng cho máy tính thoải mái nhưng phải làm bộ nạp điện mới kèm vào hơi phiền phức và lôi thôi.
                Mình thấy bình Accu Panasonic trong UPS Santak dùng rất bền, sau 5 năm là vô tư luôn, không biết mọi người thấy thế nào? thay bình mua rời bên ngoài chắc không được như bình zin (chịu vậy). Ỏ cơ quan mình dùng hơn 100 cái Santack đủ loại, loại này rất ít hỏng, chỉ chết accu sau thời gian dài mà thôi. Hơn nữa Santak vấn đề BH cũng rất hay, 3 tháng đến 1 lần hỏi thăm xem có cái nào có sự cố không (cũng là cách tiếp thị). Có ai khen loại khác không? để anh em tham khảo khi lựa chọn sản phẩm..
                Nhân đây xin có vài lời thêm vào (có vẻ nhần chỗ-mong thông cảm nhé).
                Last edited by dothiem; 06-10-2009, 23:38.

Comment

Nguyên văn bởi dothiem Xem bài viết
                  Thay bình điện mới là Ok (7A khoảng 300-350k) mua bình to hơn chút ít thì không sao nhưng to quá mạch nạp của nó không đáp ứng được (nạp lâu hoặc quá tải?). Mình đã dùng bình 95A cho UPS 600VA, nói chung thời gian dùng cho máy tính thoải mái nhưng phải làm bộ nạp điện mới kèm vào hơi phiền phức và lôi thôi.
                  Với 300-350K thì mua được 2 bình 12V/7Ah. Dùng bình to cho UPS trong thời gian dài có thể làm chết công suất của UPS vì quá nóng.
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi dothiem Xem bài viết
                    UPS của bạn bị chết Accu là cái chắc (vì trước kia bạn dùng được), thay bình điện mới là Ok (7A khoảng 300-350k) mua bình to hơn chút ít thì không sao nhưng to quá mạch nạp của nó không đáp ứng được (nạp lâu hoặc quá tải?). Mình đã dùng bình 95A cho UPS 600VA, nói chung thời gian dùng cho máy tính thoải mái nhưng phải làm bộ nạp điện mới kèm vào hơi phiền phức và lôi thôi.
                    Mình thấy bình Accu Panasonic trong UPS Santak dùng rất bền, sau 5 năm là vô tư luôn, không biết mọi người thấy thế nào? thay bình mua rời bên ngoài chắc không được như bình zin (chịu vậy). Ỏ cơ quan mình dùng hơn 100 cái Santack đủ loại, loại này rất ít hỏng, chỉ chết accu sau thời gian dài mà thôi. Hơn nữa Santak vấn đề BH cũng rất hay, 3 tháng đến 1 lần hỏi thăm xem có cái nào có sự cố không (cũng là cách tiếp thị). Có ai khen loại khác không? để anh em tham khảo khi lựa chọn sản phẩm..
                    Nhân đây xin có vài lời thêm vào (có vẻ nhần chỗ-mong thông cảm nhé).
                    bạn nói như vậy là chính xác đó.vì trước đây dùng được mà giờ ko thì chỉ do ắc quy mà thôi. tốt đẹp nhất là tìm cái ắc quy mới giống nhãn hiệu cũ không thì cũng phải cái cùng trị số để đảm bảo dòng nạp.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                      Với 300-350K thì mua được 2 bình 12V/7Ah. Dùng bình to cho UPS trong thời gian dài có thể làm chết công suất của UPS vì quá nóng.
                      hoangtam741 nói như thế là không chính xác hoàn toàn đâu, vì cái này tui đang dùng rồi. tui chạy cái ups này 4 ngày nay rồi với bình 12V_200A chỉ dùng cho máy vi tính và cái bóng chữ U.vì ban ngày mất điện tối mới có. tui dùng hệ thống nạp ngoài.vì có 3 bình loại này nên cả 1 ngày trời máy tính của tui hoạt động liên tục(vợ tui chụp hình nên làm liên tục).công suất mà cháy thì không đợi đến 1 tiếng đâu.............

Comment

Dòng nạp hầu như không phu thuộc dung lượng AQ đâu. Chỉ có thời gian nạp lâu hơn thôi. không sợ quá tải bộ nạp đâu

Comment

Hiện tại e đang dùng 1 bộ lưu điện 500VA của Upselec. Em chạy 1 case máy tính công suất ~400W + 1 màn hình LCD 20". Chủ yếu là chỉ cần nó lưu đc điện trong khoảng 5 phút cho mình kịp save mọi thứ và tắt máy. Chứ khu e dạo này điện chập chờn quá, case toàn bị sụt nguồn. Và ổ cứng thì đã chết vài cái rồi, vấn đề ổ cứng chết thì đi bảo hành đc, nhưng dữ liệu lại toàn dữ liệu quan trọng.
                          Hồi trước (cách đây hơn 1 năm) lúc đó e chưa nâng cấp case và dùng màn hình LCD 17" thì bộ lưu điện kia đảm nhiệm đc, nhưng hiện tại cứ mất điện cái là sụt luôn, chắc tại nó bị quá tải.
                          Giờ mà mua 1 con lưu điện online công suất lớn thì cũng khá tốn kém và quan trọng là điều kiện ko cho phép.
                          Em muốn hỏi các bác là có cách nào để gắn thêm ắc quy hoặc làm ntn cho cái lưu điện của e đủ chạy bộ máy tính đó, thời gian duy trì chỉ cần 5 phút (tất nhiên là cao hơn nữa thì càng tốt).
                          Em là dân công nghệ thông tin, cũng thích tìm hiểu về điện tử, nhưng khả năgn hơi hạn chế, mong các bác giúp đỡ. E xin chân thành cảm ơn.
                          Anh đem cái kia ra chỗ cửa hàng đổi lấy cái ups mới đi lẽ dĩ nhiên là có hơi tốn kém chút
                          anh lấy cái ups có dòng (Ah) càng lớn càng tốt
                          chứ màn hình 20 inch thì công suất đã là 500W rồi còn nguồn case là 400W rồi thì còn đâu cái UPS cũ của anh chịu sao nổi
                          |

Comment

quá đơn giản .. bạn mua một cái bình xe hơi hoảng 50A hoặc 100A thế cho cái bình trong UBS của bạn ... thế là xài xả ga luôn ... chấp ông nhà đèn cúp điện cả ngày máy vẫn chạy tốt

Comment

ĐÚng đấy! Mua lấy cái ắcquy 12V >50Ah mà lắp vầochỵ cho nó sướng. Nếu đúng ra loại này có thể nạp được cho ắc quy dung lượng đến 300 Ah (>30 A).

Comment

Về tác giả

Collapse

spartacus Tìm hiểu thêm về spartacus

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X