Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 câu hỏi nhỏ về inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 1 câu hỏi nhỏ về inverter

Em chào các bác!
    Em đang tính toán để làm 1 bộ inverter nhưng có chỗ này em chưa hiểu.
    Thế này các bác ạ, em dùng vi điều khiển tạo ra xung PWM được điều chế theo qui luật sine (bảng sine em lưu trong vi điều khiển). Tín hiệu PWM qua mạch khuyếch đại công suất rồi điều khiển 4 con Mosfet mắc theo sơ đồ cầu H. Sau cầu H tín hiệu qua 1 mạch lọc thông thấp. Em muốn sau mạch lọc được tín hiệu sine có biên độ 50V. Em k biết điện áp 1 chiều cấp cho cầu H bằng bao nhiêu để tín hiệu sine có biên độ 50v.
    Mong bác nào chỉ giùm em.
    Em cám ơn các bác!

Thử thôi chứ biết làm thế nào, muốn sin biên độ 50V chắc 1 chiều khoảng 50*1,44V, điện áp đỉnh hình sin mà. Ko thì mò mẫm bằng cách dùng đầu vào 1 chiều thay đổi được biên độ rồi thử đến khi nào áp đầu ra đc đỉnh 50V thì thôi, đo điện áp 1 chiều lúc đó là ngon lành cành đào mà kaka.

Comment

Biên độ là 50 rồi thì đâu cần nhân thêm 1,414 nữa.

Trừ đi sụt áp trên các con FET và mạch lọc => nguồn chỉ cần lớn hơn 50V một ít

Comment

Biên độ áp ra hiệu dụng còn tùy thuộc vào tỉ số điều chế PWM.
        Bạn cứ thực nghiệm thử với 1 áp DC đang có và đo áp AC tạo ra được bao nhiêu, xác lập tỉ số này là tính ngược lai được ngay mà.

Comment

Nguyên văn bởi mita-e Xem bài viết
          Biên độ áp ra hiệu dụng còn tùy thuộc vào tỉ số điều chế PWM.
          Bạn cứ thực nghiệm thử với 1 áp DC đang có và đo áp AC tạo ra được bao nhiêu, xác lập tỉ số này là tính ngược lai được ngay mà.
          Em cám ơn bác!
          Bác nói đúng, chắc chỉ có cách đó thì mới biết được tỷ số điều biên là bao nhiêu thôi.
          em cũng biết dựa vào phổ của tín hiệu ra SPWM ta tính được biên độ tín hiệu sine, nhưng khổ nỗi k biết tỷ số điều biên là bao nhiêu(0<ma<1).

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết

K phải thế đâu bác ơi

Comment

Nguyên văn bởi anhga1 Xem bài viết
              Em chào các bác!
              Em đang tính toán để làm 1 bộ inverter nhưng có chỗ này em chưa hiểu.
              Thế này các bác ạ, em dùng vi điều khiển tạo ra xung PWM được điều chế theo qui luật sine (bảng sine em lưu trong vi điều khiển). Tín hiệu PWM qua mạch khuyếch đại công suất rồi điều khiển 4 con Mosfet mắc theo sơ đồ cầu H. Sau cầu H tín hiệu qua 1 mạch lọc thông thấp. Em muốn sau mạch lọc được tín hiệu sine có biên độ 50V. Em k biết điện áp 1 chiều cấp cho cầu H bằng bao nhiêu để tín hiệu sine có biên độ 50v.
              Mong bác nào chỉ giùm em.
              Em cám ơn các bác!
              Cái này phụ thuộc vào bảng sin và cách điều xung của bạn, Nếu như giá trị đỉnh của bảng sin bằng giá trị một chu kì của bộ PWM (hoặc nhỏ hơn một vài ck) thì áp AC đỉnh ra sẽ là áp DC. Và ngược lại thì nó sẽ nhỏ hơn thôi. Mà có điều này là áp đỉnh AC luôn nhỏ hơn áp nguồn DC nếu như bạn ko sử dụng biến áp hoặc cuộn dây.

Comment

Ở công ty mình có một bo mạch hoạt động giống biến tần, từ con IC vi xử lý xuất ra 6 kênh -->qua bộ đệm--> 6 con PC --> mạch để điều khiển 6 con mosfet 450 để đưa ra điều khiển motor 3 pha, lúc hoạt động mình đo xung ra của từng con mosfet diện áp có 24V thôi
                TANTIEN TEXTILE JOINT STOCK COMPANY
                Binh Tan Zone - Vinh Nguyen Ward - Nhatrang City - Khanhhoa Province - Vietnam

Vo Le Duc Thanh
                Mobile : +84 982 82 26 08
                Email :namthanhnam0826@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi ducthanh-nt Xem bài viết
                  Ở công ty mình có một bo mạch hoạt động giống biến tần, từ con IC vi xử lý xuất ra 6 kênh -->qua bộ đệm--> 6 con PC --> mạch để điều khiển 6 con mosfet 450 để đưa ra điều khiển motor 3 pha, lúc hoạt động mình đo xung ra của từng con mosfet diện áp có 24V thôi
                  Động cơ 3 pha của bạn là loại nào vậy? Bạn đo điện áp giữa 2 điểm nào mà lại có điện thế 24V?
                  Phải chăng động cơ của bạn là Brushless?

Comment

Nguyên văn bởi dt_love Xem bài viết
                    Cái này phụ thuộc vào bảng sin và cách điều xung của bạn, Nếu như giá trị đỉnh của bảng sin bằng giá trị một chu kì của bộ PWM (hoặc nhỏ hơn một vài ck) thì áp AC đỉnh ra sẽ là áp DC. Và ngược lại thì nó sẽ nhỏ hơn thôi. Mà có điều này là áp đỉnh AC luôn nhỏ hơn áp nguồn DC nếu như bạn ko sử dụng biến áp hoặc cuộn dây.
                    Tất nhiên là giá trị áp AC ra phải nhỏ hơn điện áp cấp DC rồi. Nếu lớn hơn thì k còn là điều sine nữa.

Comment

Nguyên văn bởi anhga1 Xem bài viết
                      Động cơ 3 pha của bạn là loại nào vậy? Bạn đo điện áp giữa 2 điểm nào mà lại có điện thế 24V?
                      Phải chăng động cơ của bạn là Brushless?

Motor mình khoảng 1/2HP, mình đoán như vậy vì trên motor không thấy mác
                      tớ đo một chân mass của mạch đk mosfet đóng mở và một chân vào chân D của 450, tớ đo từng con 450
                      TANTIEN TEXTILE JOINT STOCK COMPANY
                      Binh Tan Zone - Vinh Nguyen Ward - Nhatrang City - Khanhhoa Province - Vietnam

Vo Le Duc Thanh
                      Mobile : +84 982 82 26 08
                      Email :namthanhnam0826@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi ducthanh-nt Xem bài viết
                        Motor mình khoảng 1/2HP, mình đoán như vậy vì trên motor không thấy mác
                        tớ đo một chân mass của mạch đk mosfet đóng mở và một chân vào chân D của 450, tớ đo từng con 450
                        Điện áp chân D của 3 con Mosfet ở nửa trên so với mass sẽ luôn luôn = với điện áp 1 chiều cấp cho cầu 3 pha. Còn điện áp chân D của 3 con dưới (hay chân S của 3 con trên) bạn đo được sẽ là điện áp trung bình, vì tín hiệu dạng xung mà.

Comment

chuẩn rồi cứ làm như bác mita-e là ngon đấy, phải thử thôi chứ ngồi đặt bút mà tính thì ko đảm bảo kết quả chính xác đâu. như mình làm kiểu thô sơ là cho điện áp xoay chiều qua 1 e biến áp tự ngẫu của a lioa rồi lấy tín hiệu ra từ lioa cho qua mạch chỉnh lưu lấy điện áp 1 chiều, cho e 1 chiều đấy ngịch lưu lên xoay chiều. xoay thằng tự ngẫu cho được điện áp đầu ra nghịch lưu theo yêu cầu rồi đo e 1 chiều đầu vào, sau đó ngồi đặt bút tính lại xem sai sót ở đâu. cách này tuy thô sơ nhưng được cái kết quả thì chuẩn mỗi tội chỉ dùng cho tải nhỏ được thôi chứ tải lớn chút thì e lioa ko chịu nổi nhiệt kaka.

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết

sao pahir nhân thêm 1.41 làm gì hả bác. ở đây người ta muốn biên độ xung sin là 50v mà ( không phải giá trị hiệu dụng nha) vậy thì nguồn 1 chiều chỉ cần trên 50 v trừ sụp áp trên FET thôi,

Comment

Hi,
                              Cứ tính gần đúng kiểu này bác à: Biên độ sine là 50V, giả sử PWM duty max 80% (từ MCU) sau khi qua driver thì có thể bị giản ra một chút khoảng 83% phần dư này coi như bù vào mất mát khi qua lọc. Đối với sóng vuông thì Vrms = Vpeak*D. Ở đây bác cần 50V thì điện áp một chiều của bác phải có giá trị 50/0.8 = 62.5V.
                              Thân ái.
                              Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                              Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhga1 Tìm hiểu thêm về anhga1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X