Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về chỉnh lưu cầu 3 pha có điều khiển dùng 6 thyristor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo luận về chỉnh lưu cầu 3 pha có điều khiển dùng 6 thyristor

Hiện nay trong công nghiệp, để tạo ra nguồn điện một chiều có công suất lớn người ta thường dùng phương pháp chỉnh lưu cầu 3 pha có điều khiển dùng 6 thyristor. Sơ đồ chỉnh lưu thì đã có sẵn trong các sách giáo khoa về điện tử công suất. Nhưng mạch điều khiển 6 con thyristor đó thì chưa thấy ai bàn đến nó cả. Thiết nghĩ nếu chúng ta xây dựng nên được một form mạch điều khiển cho 6 con thy này thì coi như phần nguồn DC công suất lớn coi như giải quyết xong. Sau này mọi người muốn làm nguồn DC để điều khiển động cơ hay những đối tượng đòi hỏi công suất lớn thì đã có sơ đồ mạch chuẩn mà chúng ta sẽ thảo luận ở đây rồi. Kỹ sư làm việc ở trong các nhà máy có thể dùng những sơ đồ này cho công việc của mình...
    The road ahead

ky 4 thuật mở 6 scr no khác với mới mở 3 con hình tia , 3 con đầu nối chung cực gate , 3 con sau nối chung cực gate , chỉ 2 có xung lên gate lên thôi .schematic thì rắc rối lám . kỹ thuật này có trong máy hàn TIG .
    Professional Digital Genset & Hydraulic Furukawa ,Tamrock RockDrill
    email:
    forum : gensetvietnam.forumvi.com

Comment

Sao nặng lời thế bạn ? Có gì sai thì nói nhỏ cho người khác thôi. Còn mạch điều khiển mấy con Thy thì sách điện tử công suất nào cũng có thôi.

Comment

Đúng là trong sách thì cái gì cũng nói đến hết rồi. Cái quan trọng là mạch thực tế. Dùng IC nào, nguyên lý mạch ra sao, cần giải quyết những vấn đề gì. Vấn đề đồng bộ tín hiệu 3 pha để có thể kích mở 6 con thy đúng thời điểm, đúng lúc...
        The road ahead

Comment

To tinhthanthep, tôi đã bảo bạn là có trong sách hết cả rồi, vấn đề đồng bộ cho tốt thì bạn phải đảm bảo khâu đồng pha của bạn tốt, và bạn cần chú ý một chút đồng pha là lấy điện áp giữa hai pha... Còn IC trong sách cũng có cả, dễ tìm.

Comment

Nguyên lý là chính. Dùng IC nào, hay nếu bạn thích dùng vi điều khiển hay gì gì đi nữa, chỉ là biện pháp.

Comment

Theo em nghĩ thì mình nên dùng con IC TCA785, đây là một con IC điều chỉnh được độ rộng xung, hay nói cách khác nó là một con IC di pha được. Nếu điều khiển 6 con Tyristo thì mình dùng 3 con TCA 785 nhưng mỗi tội con này hơi đắt, tận 90k. Nếu không dùng con này thì anh em mình cùng trao đổi để thử thiết kế một mạch điều khiển mà chỉ cần dùng vài con IC khuyếch đại thuật toán, trans, biến áp xung, ULN2003 cho nó rẻ. Tất nhiên mình vẫn dựa trên nguyên lý điều chế độ rộng xung PWM.
              Xin được mạn phép nêu ý kiến.

Comment

Mạch điều khiển mình thấy người ta hay dùng mạch logic. Dùng các con IC logic. Không biết liệu dùng vi điều khiển có hay hơn không nhỉ? Vì nếu dùng vi điều khiển thì mình có thể thay đổi được chương trình qua đó thay đổi được tính năng của mạch lực.
                The road ahead

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep Xem bài viết
                  Mạch điều khiển mình thấy người ta hay dùng mạch logic. Dùng các con IC logic. Không biết liệu dùng vi điều khiển có hay hơn không nhỉ? Vì nếu dùng vi điều khiển thì mình có thể thay đổi được chương trình qua đó thay đổi được tính năng của mạch lực.

thuc chat mach dong bo pha thi khong kho cao kho la cac ham dieu khien cho mach chay on dinh moi dang ban.mach dong bo pha thi ban kenmang tim kiem la ra con cac thuat toan dieu khien thi chiu thoi vi day la mieng com cua cac nha san xuat ma.con cac mach trong tai lieu trong sach giao khoa thi chi de choi thoi chu khong dua vao ung dung thuc te duoc

Comment

xin cam on cac ban , tôi dang can mach do day. tôi se thu dung tdd765 the nào. kha thu vị đó
                    |

Comment

Thuật toán điều khiển nó nắm trong môn lí thuyết điều khiển với mô hình hóa ấy bạn ạ. Vấn đề là công nghệ làm mạch in của mình còn quá í ẹ thôi

Comment

chào bạn thanh84! không biết bạn đã dùng 3 con TCA785 để kích cầu 6 con thyristor chưa. mình thì đang làm mạch này, nếu bạn đã làm rồi thì có thể trao đổi thông tin được không?
                        khi làm mạch này mình gặp phải một vài khó khăn sau:
                        giá trị hồi tiếp áp và dòng. giá trị đặt trước áp và dòng làm sao để giá trị ngõ ra (áp và dòng) của mạch lực không vượt quá hoặc áp hoặc dòng đặt trước.

Comment

bạn nào có thể giúp mình thiết kế cái mạch này cái:
                          - điện áp hồi tiếp: Vfb
                          - dòng hồi tiếp: Ifb (Ifb dùng op-amp để khuếch đại thành điện áp VIfb)
                          - điện áp đặt: Vset
                          - dòng điện đặt: Iset
                          Ura = min{Vfb, VIfb, Vset, Iset}
                          xin cám ơn rất nhiều.

Theo ý mình đây là có lẽ là cái khó nhất trong mạch chỉnh lưu cầu 6 thyristor. ý kiến của các bạn khác thì sao?

Comment

Tim TCA785

Nguyên văn bởi yuyi Xem bài viết
                            chào bạn thanh84! không biết bạn đã dùng 3 con TCA785 để kích cầu 6 con thyristor chưa. mình thì đang làm mạch này, nếu bạn đã làm rồi thì có thể trao đổi thông tin được không?
                            khi làm mạch này mình gặp phải một vài khó khăn sau:
                            giá trị hồi tiếp áp và dòng. giá trị đặt trước áp và dòng làm sao để giá trị ngõ ra (áp và dòng) của mạch lực không vượt quá hoặc áp hoặc dòng đặt trước.
                            Xin chao ban! Lam on cho minh hoi tim mua con TCA785 co kho khong? ban co datasheet cua no thi cho minh xin nhe. Cam on ban nhieu.

Comment

Có ai biết dùng mạch số điều khiển chỉnh lưu này ko giúp em với ??

Comment

Về tác giả

Collapse

tinhthanthep Tìm hiểu thêm về tinhthanthep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X