Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần mọi người giúp về quạt làm mát chíp cpu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần mọi người giúp về quạt làm mát chíp cpu

Click image for larger version

Name:	SP_A0166.jpg
Views:	1
Size:	85.1 KB
ID:	1407466Click image for larger version

Name:	SP_A0167.jpg
Views:	1
Size:	72.2 KB
ID:	1407467mình có một cái quạt làm mát chíp cpu trong một lần tháo ra hí hoáy hàn thêm một quạt khác vào mạch nằm ở trên quạt.(bg0903-b049-p0s 12vdc)
    hàn xong lắp vào thì. trời ơi nó quạt mạnh hơin bình thường(minh tưởng bão)
    mong mọi người cho em biết nó làm sao?và cách khắc phục.
    ảnh em chụp bằng điện thoại nên mờ mong các bác thông cảm.
    }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
    Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
    Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
    }==={>>0978885615>>>

Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]24984[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]24985[/ATTACH]mình có một cái quạt làm mát chíp cpu trong một lần tháo ra hí hoáy hàn thêm một quạt khác vào mạch nằm ở trên quạt.(bg0903-b049-p0s 12vdc)
    Ko hiểu bạn nói gì luôn??? Tức là bạn mắc song song 2 cái quạt với nhau.

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
      Ko hiểu bạn nói gì luôn??? Tức là bạn mắc song song 2 cái quạt với nhau.
      đúng vậy nhưng cài này quat mạch va kêo to nữa nên mình tháo ra
      }==={>>0978885615>>>

Comment

Cái quạt bạn nói là quạt CPU hả? Tức là nó có 3 dây đen, lục, vàng (hoặc đen, đỏ, vàng) phải ko? Còn cái quạt bạn thêm vào thì như thế nào, có giống thế ko, và bạn hàn thế nào. Nói cụ thể thì anh em mới giúp đc, mà nó quạt mạnh hơn thì càng tốt chứ sao???
        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

uh quat dau của nó có 4 dây minh nối thêm quạt coa 2 day vào đầu đỏ đen .han xong thi quạt nguyen 4 dây nó quat mạnh quá trừng.con quạt kia chay bình thường
          không biết tôt hay không nhưng ồn quá
          }==={>>0978885615>>>

Comment

uh quat dau của nó có 4 dây minh nối thêm quạt coa 2 day vào đầu đỏ đen .han xong thi quạt nguyen 4 dây nó quat mạnh quá trừng.con quạt kia chay bình thường
            không biết tôt hay không nhưng ồn quá
            Nói thế này có phải dễ hiểu hơn không. Loại quạt có 4 dây thường có điều khiển( thay đổi tần số xung theo nhiệt độ của chip) việc ban lắp thêm quạt khác vào làm cho mạch điều tốc làm việc sai. Đương nhiên như vậy là không tốt rồi, mình nghĩ lắp 1 quạt là quá đủ rồi vì khi CPU quá nóng thì quạt tự tăng tốc rồi. Đừng có nghịch dại mà phải trả giá bằng cái bo mạch hay con chíp mấy trăm đô của bạn đó.
            Còn nếu bạn thích mắc thêm thì có đầy chỗ để gắn cái quạt của bạn đó: nối vào nguồn máy tính, nối vào Fan hệ thống(trên bo mạch bao giờ cũng có 2 chỗ gắn quạt, 1 là quạt chip, 2 là quạt hệ thống)...

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
              Nói thế này có phải dễ hiểu hơn không. Loại quạt có 4 dây thường có điều khiển( thay đổi tần số xung theo nhiệt độ của chip) việc ban lắp thêm quạt khác vào làm cho mạch điều tốc làm việc sai. Đương nhiên như vậy là không tốt rồi, mình nghĩ lắp 1 quạt là quá đủ rồi vì khi CPU quá nóng thì quạt tự tăng tốc rồi. Đừng có nghịch dại mà phải trả giá bằng cái bo mạch hay con chíp mấy trăm đô của bạn đó.
              Còn nếu bạn thích mắc thêm thì có đầy chỗ để gắn cái quạt của bạn đó: nối vào nguồn máy tính, nối vào Fan hệ thống(trên bo mạch bao giờ cũng có 2 chỗ gắn quạt, 1 là quạt chip, 2 là quạt hệ thống)...
              ok. nhưng mà muộn rùi bực quá nên thay cai quạt hai dây.
              mang quạt cũ cua nó ra thử ngoai van thay chạy thế chạy được một lúc thấy mùi gì thơm thơm.gọi mẹ hỏi mẹ nấu gì thơm vậy?
              quay lại thấy một làn khói thấy hay hay.
              thế la xong.........../
              }==={>>0978885615>>>

Comment

ĐT: 0972 20 58 68
                Gmail:

Comment

[ATTACH=CONFIG]24984[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]24985[/ATTACH]mình có một cái quạt làm mát chíp cpu trong một lần tháo ra hí hoáy hàn thêm một quạt khác vào mạch nằm ở trên quạt.(bg0903-b049-p0s 12vdc)
                  cái gì thế này, quạt CPU của bạn có công suất gần 32w (chưa bao h thấy quạt CPU như vậy luôn ) với công suất này thì chạy mạnh là điều hiểu nhiên rùi, mà bạn gắn thêm quạt làm gì nhỉ ?, mình nó đủ quạt cho cả cái case của bạn lạnh ngắt chứ nói gì con CPU, bình thường nó ko chạy max công suất , nên chỉ chạy chậm, khi nào cần nó sẽ tăng thôi, và đảm bảo con CPU của bác không thể nóng được đâu nên đừng có lo. Mà bắc nghịch dại quá làm cháy mấy cái quạt đó thì uổng nhỉ, mấy cái fan 8cm cùi sao ngon bằng nó được
                  CK6C -HUI

Comment

Tui cảm phục bạn là người dám thử nghiệm những điều đó. Với tui chắc không dám.
                    Dù tui có hiểu sơ sơ về nó nhưng bỏ mũi hàn vào hàn là hok dám rùi. .
                    Dù gì cũng cám ơn bạn chúng ta có thêm 1 bài học mới.

----- Thân -----

Comment

Nguyên văn bởi duytien Xem bài viết
                      Tui cảm phục bạn là người dám thử nghiệm những điều đó. Với tui chắc không dám.
                      Dù tui có hiểu sơ sơ về nó nhưng bỏ mũi hàn vào hàn là hok dám rùi. .
                      Dù gì cũng cám ơn bạn chúng ta có thêm 1 bài học mới.

----- Thân -----
                      cách đây 2 năm mình có chế 1 cái quạt vào cpu. lấy cái motor (về sau mới biết là của máy in) mua 2 cây thước dẻo về chia là 3 khúc rồi gắn vào motor, chơi hẳn nguồn 12v của bộ nguồn máy tính. rồi mình làm cái đế gắn ở ngoài cho nó quạt vào cả cái cpu đang mở nắp. thấy chạy ngon nhưng vài ngày sau hỏng luôn bộ nguồn, cháy main (chỉ còn 2 thanh ram còn dùng đc). đó là lần " ngu phí" lớn nhất đời mình trước h. lời khuyênh chân thành cho mấy bạn là nên tính toán thật kỉ rồi hả độ cho máy. nên dùng nguồn ngoài với những quạt công suất lớn (cho chắc ăn thôi), những. ai ko rõ thì tốt nhất ko nên làm. kẻo "ngu phí" như mình^^
                      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

Quả quạt ngốn dòng gần 3A chỉ để làm mát cho cái CPU. Khéo công suất của nó còn lớn hơn công suất CPU ấy chứ . Đừng nối trực tiếp vào đường Fan của Main kẻo đi luôn mạch điều khiển quạt của main nhé.
                        Thất nghiệp :(

Comment

Theo hình bạn chụp thì hình như đó là cái blower chứ không phải là fan; mặc dù có cùng chức năng làm mát. Blower là cái máy thổi, luồng gió vào và ra theo hai hướng khác nhau, vuông góc với nhau. Còn quạt thì luồng gió đi vào mặt này và đi ra mặt kia của quạt; tức là gió vào và ra cùng trục với nhau.
                          Tại vì mình bạn không chụp hết toàn thân quạt nên khi nhìn tem, mình đoán nó là blower, vì mình cũng có 1 cái như vậy. Đây là dòng quạt chạy mạnh, quay trên 5000 vòng/phút nên hơi ồn nếu sử dụng cho máy tính.
                          Bạn xem lại catalogue kèm theo main board lúc mua máy tính để xem main board hỗ trợ dòng điện bao nhiêu Ampere cho quạt CPU. Nếu nó hỗ trợ trên 3A thì có thể xài được. Còn nếu ít ho7nm hoặc bằng thì không nên xài, có thể làm hỏng main board.
                          Còn nhiều loại quạt chạy mạnh hơn của bạn nữa kia. Mình có vài con 8cm chạy 12V, dòng điện lên đến 4.9A, nó quay 13000-14000 vòng/phút, ồn kinh khủng. Chưa hết, còn loại 12cm chạy 12V-4.8A, loại 12V-10A,.......
                          Mạnh nhất hiện nay mình có là loại 50V-3.12A, tức là hơn 150W. Muốn xài nó thì phải có nguồn riêng cho nó. Gió thì khỏi chê vào đâu, thổi bay cái máy tính luôn.
                          Tuy nhiên, mình chưa dùng những loại này vào máy tính vì chưa cần thiết, chỉ để thí nghiệm thôi.

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
                            Theo hình bạn chụp thì hình như đó là cái blower chứ không phải là fan; mặc dù có cùng chức năng làm mát. Blower là cái máy thổi, luồng gió vào và ra theo hai hướng khác nhau, vuông góc với nhau. Còn quạt thì luồng gió đi vào mặt này và đi ra mặt kia của quạt; tức là gió vào và ra cùng trục với nhau.
                            Tại vì mình bạn không chụp hết toàn thân quạt nên khi nhìn tem, mình đoán nó là blower, vì mình cũng có 1 cái như vậy. Đây là dòng quạt chạy mạnh, quay trên 5000 vòng/phút nên hơi ồn nếu sử dụng cho máy tính.
                            Bạn xem lại catalogue kèm theo main board lúc mua máy tính để xem main board hỗ trợ dòng điện bao nhiêu Ampere cho quạt CPU. Nếu nó hỗ trợ trên 3A thì có thể xài được. Còn nếu ít ho7nm hoặc bằng thì không nên xài, có thể làm hỏng main board.
                            Còn nhiều loại quạt chạy mạnh hơn của bạn nữa kia. Mình có vài con 8cm chạy 12V, dòng điện lên đến 4.9A, nó quay 13000-14000 vòng/phút, ồn kinh khủng. Chưa hết, còn loại 12cm chạy 12V-4.8A, loại 12V-10A,.......
                            Mạnh nhất hiện nay mình có là loại 50V-3.12A, tức là hơn 150W. Muốn xài nó thì phải có nguồn riêng cho nó. Gió thì khỏi chê vào đâu, thổi bay cái máy tính luôn.
                            Tuy nhiên, mình chưa dùng những loại này vào máy tính vì chưa cần thiết, chỉ để thí nghiệm thôi.
                            sau trận ý mình không dám động tới nó nữa
                            cũng may không có vấn đề gì chỉ hỏng mỗi cái quạt và mình mua quạt moi thế là xong.
                            }==={>>0978885615>>>

Comment

quạt kia chạy nguồn có 3 dây mà bạn mod thêm quạt có 2 dây là có vấn đề là đúng thôi
                              cái quạt 3 dây lôi ra đấu nguồn đơn k chạy được chỉ bốc khói
                              .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

Về tác giả

Collapse

mitdac_hanam Tìm hiểu thêm về mitdac_hanam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X