Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về lái động cơ bước bằng 4017?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về lái động cơ bước bằng 4017?

mình mua con động cơ bước ở trên đường Vĩnh Viễn, có 6 chân, 3,6 độ, 19ohm mỗi cuộn, mình đã xác định được các chân và kích cho chạy bằng tay thì chạy ok, nhưng dùng 4017 kich trans c828 nhưng nó không chạy, chỉ rung và trục xoay bị hãm lại. mình sái adapter 500mA. động cơ vẫn bt!

1. các bạn cho hỏi co thể dùng 4017 + 555 để lái động cơ dc ko?
    2. các bạn cho cái sơ đồ mạch công suất tối ưu cho động cơ nha. bởi vì mình dùng các loại trans dù ko có tín hiệu vào chân B thì động cơ vẫn bị hãm.

cảm ơn các bạn rất nhiều!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Sao bạn không dùng VDK hoặc L297+L298 để điều khiển vừa nhanh vừa dể vừa hợp lý.Nôm na là như thế này Ic 4017 là ic đếm thập phân,10 xung thì set chân out lên 1 cứ như vậy cho đến hết 10 chân out của ic trong khi đó để điều khiển motor bước kiểu full step bạn phải kích xung xoay vòng cho 4 cuộn dây của motor nên mình nghỉ dùng ic này để điều khiển motor bước là không hợp lý(nên xem lại cách điều khiển motor bước).
    Còn mạch công suất nên dùng fet ,cho dòng cao và tốc độ đóng ngắc cao hoặc các ic chuyên dụng(seach trên diển đàn nói nhiều rồi ) .Khi cấp nguồn cho motor bước sẻ bị hãm là điều binh thường(nó là như vậy ).
    Chúc thành công.

Comment

nhưng chân out 4017 mình có thể cho out đến 4 roi reset mà, theo bạn có được ko, chứ minh chưa biết gi về vdk cả
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

cuối cùng mình cũng đã làm được mạch driver cho độgn cơ bước = 4017 và 555(theo nguyên lý thì ok), chỉ là kích xung cho đc thôi, co gi đâu rườm rà,
        http://www.youtube.com/watch?v=HgoX9O3TkTU
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

cuối cùng mình cũng đã làm được mạch driver cho độgn cơ bước = 4017 và 555(theo nguyên lý thì ok), chỉ là kích xung cho đc thôi, co gi đâu rườm rà,
          driver động cơ bước 4017 + 555.avi - YouTube

bạn ơi, bạn có thể dùng 4017 và 555 để điều khiển cầu H 6 trains hoặc FET theo sơ đồ 6 bước được không? mình có đồ án diện tử công suất biến tần 3 pha điều khiển động cơ bằng 4017 b biết xin chỉ mình với.

Comment

bạn có thể đưa mạch lên đây được không vậy bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X