Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nguồn điều chỉnh được từ 0 đến +30V, -30V 6A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguồn điều chỉnh được từ 0 đến +30V, -30V 6A

Mình cần một cái nguồn 2 đầu ra điều chĩnh được:

- từ 0 đến 30V và 0 đến - 30 V
    - dòng điên mỗi đầu là 3A
    - khi mắc nối tiếp sẽ đièu chỉnh được từ 0 đến 60 V

Không biết nên làm thế nào nhờ các bạn giúp đỡ, cho thật nhiều ý kiến

nghe nói phải dùng nguồn switching (xung) thì mới hiệu quả và gọn nhẹ

lại nghe nói làm nguồn switching rất khó

tóm lại chưa tưng làm nên mình không biết phương hưóng gì?
    xin nhờ các bạn chi gium

nếu có thể gui cho mình theo địa chi anhvimng@yahoo.com
    cảm ơn nhiều !

Nhân đây xin gửi tới các bạn tập tài liệu về nguồn switching "SwitchingMode Power Supply Reference Manual" (file đính kèm), cũng có vẻ hướng dẫn đầy đủ bài bản phết chỉ tiếc tiếng Anh tôi lùn quá nên ... tặng các bạn

sao bác chưa up lên tài liệu về nguồn ở trên

Comment

SWITCHING Không thể làm được. Nó chỉ hoạt động tốt trong 1 khoảng tải nhất định. Nếu tính toán cho 30V thì khi hạ xuống 25V hiệu suất giảm đáng kể, xuống 20V là không làm việc. Không những vậy nó bị mất xung dao động gây nhiễu cho các IC nhạy cảm. Nên dùng ổn áp bù . Nhưng hiệu suất không cao.
      Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
      Máy giặt
      Lò vi sóng
      Bếp từ.
      Tủ lạnh.
      Điều hòa

Comment

Bac MinhHa noi dung lam, voi nguon dac biet the thi kho co the thuc hien cho nguon switching lam nhung neu ban muon lam nguon dieu chinh duoc (dieu chinh vo cap - hien thi bang dong ho voltmeter) thi co the lien he voi kesitinh nay ! Toi se thuc hien viec nay trong co 1 thang duoc.
        0989124480.
        Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

chào bác kesitinh !
          Cho em hỏi bác ở ngoài bắc hay trong nam.
          Em cần làm nguồn switching có dải nguồn 1 chiều cố định.Nhưng không có tài liệu cụ thể . Sách trên trường viết chán quá .Nếu đầu vào là điện áp 3 pha thì càng tốt

Comment

Toi dang o HN,nguon switching trong mot dai rong de dieu chinh duoc thi that la ko de mot chut nao nhung quan trong hon la yeu cau ky thuat cu the cua nguon do nhu the nao nhu la dai ap, dong tai,do sut ap cho phep, . . . . ??? tu do moi co the tinh tiep den chuyen lam nguon chu phai ko bac.

Comment

Cụ thể thì em có nhiều, ví dụ bác làm nguồn 15 DC từ điện áp 220 VAC nếu 380 VAC thì càng tốt. Nếu bác có tài liệu hay có thể up lên hòm thư dai_tdh1_k47@yahoo.com
              Em cảm ơn nhiều.
              Em học Bách Khoa Hà Nội, nếu bác có gần trường em thì cho em địa chỉ, em đến nhờ bác chỉ giáo vài đường về nguồn switching.

Comment

sorry các bac, mình không gui được file nay, chac no lon qua, no noi la invalid

Comment

Định đưa bác cái sơ đồ nhưng chưa thấy bác upload sách nên thôi.
                  The road ahead

Comment

Điều khiển số + quấn biến áp phân cấp:
                    1. chọn điện áp đầu vào bằng chiết áp,
                    2. Tùy mức điện áp vào mà điều khiển chọn điện áp ở đầu ra AC thứ cấp
                    3. Chỉnh lưu
                    4. Ổn áp bù thông dụng: LM317 + 2N3055.

Comment

Chào các bạn.
                      Mình cũng đang cần 1 nguồn +/- 12V, dòng lớn 10A. Vậy bạn nào có sơ đồ gửi cho mình nhé.
                      Ngoài ra mình định dùng 2 cái nguồn máy tính +12V để làm nguồn +/- 12V ko biết có nguy hiểm gì ko nhỉ ?
                      Nếu được các bạn giúp mình nhé, cám ơn nhiều.

Comment

Hoặc các bạn biết chỗ bán nguồn như vậy làm ơn chỉ giúp mình. Mình đã ra chợ trời hỏi nhưng ko có.

Thanks alot

Comment

2 nguồn máy tính ghép nối tiếp thì cũng không sao, nhưng không ra được 10A đâu. Nguồn 12V của máy tính chỉ thiết kế cho các ổ cứng và CD ROM nên không đủ.
                          Mạch nguồn đơn giản nhất có thể tự làm được là cuốn biến áp hạ áp từ điện lưới, ổn áp kiểu bù với tỏa nhiệt tốt.
                          Kiểu xung thì phức tạp và mất thời gian nghiên cứu.
                          Nếu cần mua sản phẩm thì nên cho giá tham khảo để có kỹ thuật tương ứng.

Comment

Mình cũng đang cần 1 nguồn +/- 12V, dòng lớn 10A. Vậy bạn nào có sơ đồ gửi cho mình nhé.
                            Ngoài ra mình định dùng 2 cái nguồn máy tính +12V để làm nguồn +/- 12V ko biết có nguy hiểm gì ko nhỉ ?
                            Dùng nguồn +/-12V rẻ nhất và nhẹ nhất thì dùng nguồn máy tính, mắc + thằng này với - thằng kia, điểm nối là GND, hai đầu còn lại là + và -, cách nối tương tự nhưng dùng hai đầu không nối thì tạo ra được nguồn 24V, dòng có thể đạt được bằng dòng của bộ nguồn máy tính ( cỡ 9A với nguồn AT).
                            Chú ý khi mắc kiểu này thì hai vỏ của bộ nguồn không được chạm nhau, cách nối này chỉ dùng tốt với nguồn AT, với ATX dòng chỉ đạt vài A ( so với 12-15A khi dùng riêng từng nguồn).

Mạch nguồn đơn giản nhất có thể tự làm được là cuốn biến áp hạ áp từ điện lưới, ổn áp kiểu bù với tỏa nhiệt tốt.
                            Với biến áp dòng 12A không biết là sẽ nặng bao nhiêu? chắc phải khoảng 1-2Kg
                            ổn áp kiểu bù với tỏa nhiệt tốt ? không biết là kiểu gì vậy , liệu có phải dùng 7805, hay LM317 ... để tạo áp , còn dùng Tran để đệm dòng? Nếu cách này thì không thích hợp với nguồn có dòng lớn, vì tỏa nhiệt rất nhiều!

Comment

Theo thien y cua tai ha thi thay la viec mac noi tiep 1 nguon may tinh la viec ngo ngan nhat ma tai ha nghe duoc, neu ko tin tai ha thi cu thu lam di thi se ro. Y tuong do nghe dau tien co ve thay xuoi xuoi nhung xem ki hon thuc ra thi thay la hai nhau chua tung thay . . . . o 2 diem sau:
                              1. Dat o giua (GND) ko phai la dat thuc su ma chi la +12V ma thoi vay nen neu vo phuc ma bac nao de thiet bi cua minh tiep dat that thi . . . . eo oi .
                              2. Nguon am thuc chat khac o nguon duong ve ban chat la o cho no la nguon hut dong (ko le theo y tuong tren muon co -5Volt thi co the su dung mot con on ap 7805 nhung dao chieu mac tao lai la xong a . . . ). vay nen voi dong tai nhu vay thi . . . .
                              De lam nguon nhu the thi dung la co 2 con duong la su dung nguon xung hoac nguon regular. Ko biet cao thu nao lam theo cach gi do roi nhug tai ha lai lam theo con duong regular va da co san pham su dung (dong co khoang . . . . 30A voi ap la 13.8V, do sut ap co khoang . . . .0.2V) va hay nhat la dai dieu chinh duoc cua bo nguon do la tu 2.0V den 31V (dieu chinh tuyen tinh). Kich thuoc cua bo nguon do thi cung chi co gan bang cai Lioa be nhat ban ngoai thi truong ma thoi. Nhung day la thuong pham cua tai ha.

Comment

Về tác giả

Collapse

sinhluc Tìm hiểu thêm về sinhluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X