Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em mạch detect zero 3 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em mạch detect zero 3 pha

chào các anh chị,em đang làm đồ án về nguồn 3 pha điều khiển dùng 3 scr và 3 diode,em dùng 8051 để điều khiển điện áp ra,ý tưởng của em là sẽ detect zero từ điện áp 3 pha và tạo ra xung kích vào chân INT0 của 8051,nhưng em không lấy góc 0 làm gốc như 1 pha mà sẽ lấy chỗ giao của điện áp pha A và pha C làm gốc,như vậy vào lúc pha A dương hơn hoặc âm hơn pha C sẽ tạo ra 1 xung âm kích vào chân INT0 của 8051,em đang bí cái mạch này,mong các anh chị giúp đỡ

Em cứ làm đồng pha như bình thường, chỉ khác là điện áp đầu vào là điện pha dây thôi, có khác gì đâu. Mà em có thể chọn phương án khác, đơn giản hơn cho con 8051 của em, như thêm khối đếm ở ngoài. Sẽ đơn giản hơn rất nhiều về phần mền đấy.

Comment

anh có thể nói rõ hơn được không ạ,đúng là em viết chương trình nó cử rối cả lên,ý anh có phải là em đưa điện áp pha a và pha c vào mạch so sánh dùng opam phải không ạ,nhưng mà cái vụ đếm thì em chưa nghĩ ra ạ.Nếu anh có mạch cho em tham khảo thì hay quá

Comment

Quả thực mạch thật thì mình không biết để đâu, cậu chịu khó xem tài liệu vể còn 82C54 và xem thêm trong quyển điện tử công suất có nói về điều khiển Thyristor bằng vi xử lí.

Comment

Chào bạn, bạn chịu khó xem tài liệu về con 82C54 và xem thêm thông tin về điểu khiển số trong cuốn điện tử công suất nhé, hiện tại mình không nhớ để ở đâu.

Comment

theo tôi bạn nên tạo một tần số chuẩn = 6*f rồi đồng bộ với tín hiệu ngoài. Như vậy sẽ chính xác an toàn hơn đồng bộ trực tiếp từ mạch zero cross. Tuy nhiên tôi k0 dám chắc 8051 chạy có đủ tốt k0.
            Chúc thành công

Comment

em cũng đang làm vè vấn đề này, bác nào làm rồi chỉ giáo cho e với, detect zero là gì thế các bác, và cả zero cross nữa.
              em cũng làm chỉnh lưu 3 pha dung 89c51, mà e chư biết bắt đầu như nào cả

Comment

Về tác giả

Collapse

babydance Tìm hiểu thêm về babydance

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X