Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY máy que hàn xoay chiều thành 1 chiều

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• DIY máy que hàn xoay chiều thành 1 chiều

Em có 1 cái máy hàn que loại biến thế .điều chỉnh vô cấp bằng tay quay, công suất 180A . Vì nhược điểm là khó mồi hồ quang , mối hàn ko đẹp bằng DC . nên em định nắn dòng ra thành DC .bằng cầu diode . em có 1 số thắc mắc .
    Em nhờ các bác chỉ giáo giúp em .
    - em phải dùng diode loại nào ? (dễ kiếm 1 chút) em ở TP HCM . số lượng diode ?chỉ dùm em chỗ bán và cho giá tham khảo luôn . chợ nhật tảo em đi nhiều . nhưng từ khi giải tỏa thì em pó tay .
    - dùng mạch cầu hay mạch gì khác ?
    - ngoài diode ra cần thêm gì khác không ? giải nhiệt cho diode ra sao ?
    - vấn đề sốc điện khi mồi hồ quang ? và những vấn đề phát sinh ?
    theo tiêu chí RẺ - BỀN - DỄ KIẾM . không cần đẹp . hihihi . để em còn chuẩn bị (em là sinh viên) .
    em xin cảm ơn trước .
    Last edited by lhphuong; 13-08-2011, 00:53.

uppppppppp

Comment

ế wá vậy ta . ko ai giúp em hết sao ?

Comment

Loại này theo mình biết thì cần thêm cuộn kháng nữa
        2 diode 180A + cuộn kháng cs giá vỡ mồm

Comment

Với dòng lớn như vậy mình nghĩ nên dùng nhiều điốt mắc song song. Để dòng qua các điốt đều nhau thì mỗi con mắc nối tiếp với 1 điện trở công suất.

Comment

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
            Loại này theo mình biết thì cần thêm cuộn kháng nữa
            2 diode 180A + cuộn kháng cs giá vỡ mồm
            diode chắc phải lớn hơn công suất của máy chứ bạn .Còn cuộn kháng là để làm gì vậy bạn . có thể tự quấn được không ? chữ ký của bạn háng rộng wá . hihihi
            Last edited by lhphuong; 14-08-2011, 10:34.

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
              Với dòng lớn như vậy mình nghĩ nên dùng nhiều điốt mắc song song. Để dòng qua các điốt đều nhau thì mỗi con mắc nối tiếp với 1 điện trở công suất.
              mình có xem 1 sô mạch trên mạng .thấy có cuộn kháng và tụ lọc trị số khoảng 10.000mf .còn cuộn kháng thì ko biết . ko thấy có điện trở .

Comment

pà con ơi giúp em với !!!!!

Comment

Thầy trò mình đã từng làm 1 cái như này
                  biến áp dây nhôm,dùng mạch chỉnh lưu cầu bằng điot tản nhiệt bằng tấm nhôm(lấy từ khung cửa nhôm U thì phải)
                  điot thì đồ nhặt nhạnh không nhớ là mấy A nữa hình như là 200A thì phải mà nói chung đường kính 4-5 cm vỏ = nhôm hình trụ.điều chỉnh dòng hàn bằng cách mắc 2 thiristor // ngược bộ tạo xung lấy từ bộ điều khiển quạt trần.toàn đồ kiếm được nên có thể không đm nhưng chạy tốt lắm hàn que 3.2 ngon.chỉ tiếc là máy hơi nóng vì dây nhôm.dòng hàn cũng điều chỉnh được dân điện như mình còn hàn được mà. Vài ý kiến ghóp ý
                  Mình tìm được hình ảnh đây điot và thyristor thế này nhé
                  http://www.google.com.vn/imgres?q=th...:429,r:11,s:29
                  http://www.google.com.vn/imgres?q=th...1t:429,r:0,s:0
                  Last edited by 0973885865; 14-08-2011, 11:16. Lý do: hình ảnh LK

Comment

Nguyên văn bởi lhphuong Xem bài viết
                    pà con ơi giúp em với !!!!!
                    Bạn tham khảo cái link này, đối với máy của bạn có thể phải quấn thêm vòng cho cuộn thứ cấp, xong lấy điểm giữa cho nó và lắp mạch điều khiển dòng ra như bài viết

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ht=#post208731

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
                      Thầy trò mình đã từng làm 1 cái như này
                      biến áp dây nhôm,dùng mạch chỉnh lưu cầu bằng điot tản nhiệt bằng tấm nhôm(lấy từ khung cửa nhôm U thì phải)
                      điot thì đồ nhặt nhạnh không nhớ là mấy A nữa hình như là 200A thì phải mà nói chung đường kính 4-5 cm vỏ = nhôm hình trụ.điều chỉnh dòng hàn bằng cách mắc 2 thiristor // ngược bộ tạo xung lấy từ bộ điều khiển quạt trần.toàn đồ kiếm được nên có thể không đm nhưng chạy tốt lắm hàn que 3.2 ngon.chỉ tiếc là máy hơi nóng vì dây nhôm.dòng hàn cũng điều chỉnh được dân điện như mình còn hàn được mà. Vài ý kiến ghóp ý
                      Mình tìm được hình ảnh đây điot và thyristor thế này nhé
                      http://www.google.com.vn/imgres?q=th...:429,r:11,s:29
                      http://www.google.com.vn/imgres?q=th...1t:429,r:0,s:0
                      thank bạn . Mà cho mình hỏi : mạch diode cần cuộn kháng lọc ko vậy bạn

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                        Bạn tham khảo cái link này, đối với máy của bạn có thể phải quấn thêm vòng cho cuộn thứ cấp, xong lấy điểm giữa cho nó và lắp mạch điều khiển dòng ra như bài viết

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ht=#post208731
                        thank bạn . link không thấy hình . nhưng bạn có mạch nào khác khỏi cần quấn dây không ?
                        Last edited by lhphuong; 14-08-2011, 19:35.

Comment

Uhm. Mình quên không nói đến nó ngày xưa mình có nắp.nó làm bằng dây cáp nhôm quấn quanh 1 vòng xuyến.Thực ra chỉnh lưu cầu rồi cũng không cần thiết lắm mà nắp vào thì nặng bộ đó 2 người khênh vất vả

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
                            Uhm. Mình quên không nói đến nó ngày xưa mình có nắp.nó làm bằng dây cáp nhôm quấn quanh 1 vòng xuyến.Thực ra chỉnh lưu cầu rồi cũng không cần thiết lắm mà nắp vào thì nặng bộ đó 2 người khênh vất vả
                            thank bạn .

Comment

mình có 3 con triac 25A(BTA25600B) mình mắc song song ,dùng chung 1 mạch điều khiển để kéo cuộn sơ cấp dc ko vậy mấy bác . cái máy hàn này công suất ra 180A, điện áp ra 30 -> 60V
                              Last edited by lhphuong; 14-08-2011, 22:39.

Comment

Về tác giả

Collapse

lhphuong Tìm hiểu thêm về lhphuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X