Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần sơ đồ mạch cầu H cho bộ lưu điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần sơ đồ mạch cầu H cho bộ lưu điện

Đang độ lại bộ lưu điện Santak500 để chạy lúc mất điện. Mình đã đấu chân 10 (shutdown) của SG3525 nối mass, 380V đã có, nhưng mạch cầu H bị khống chế bởi Vi xử lí, chỉ chạy được 5 phút, mạch cầu H bị ngắt, mất điện 220V ở ngõ ra, mặc dù lúc này 380V vẫn có, Mình định lắp một mạch cầu H riêng cho nó. vậy bạn nào có mạch cầu H (tốt nhất chỉ dùng transitor, đèn trường thông dụng Vì IC IR2110 mình ko mua được) cho mình xin với nhé. Cám ơn nhiều!.
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
    Đang độ lại bộ lưu điện Santak500 để chạy lúc mất điện. Mình đã đấu chân 10 (shutdown) của SG3525 nối mass, 380V đã có, nhưng mạch cầu H bị khống chế bởi Vi xử lí, chỉ chạy được 5 phút, mạch cầu H bị ngắt, mất điện 220V ở ngõ ra, mặc dù lúc này 380V vẫn có, Mình định lắp một mạch cầu H riêng cho nó. vậy bạn nào có mạch cầu H (tốt nhất chỉ dùng transitor, đèn trường thông dụng Vì IC IR2110 mình ko mua được) cho mình xin với nhé. Cám ơn nhiều!.
    bạn dùng mạch cầu H này. mạch này của bác thucbao, và mình đã ráp rồi chạy rất tốt, bạn dùng 4047 tạo xung vuông 50hz đưa vào chỗ có ghi " từ 4013". mạch này bạn có thể chạy tất cả các thiết bị điện tử trừ quạt. không phải quạt không chạy được nhưng vì xung vuông nên chạy quạt rất ồn.

ơ...nhưng sao bạn không tận dụng mạch cầu H của nó luôn, bạn xem 2 đường kích cầu H đến vi xử lý là chân nào rồi ngắt nó ra, ráp thêm mạch 4047 dao động 50hz đưa vào là được
    Last edited by tda1415; 15-08-2011, 20:51.

Comment

Mạch này đâu khác gì mạch cầu H nguyên bản của Santak đâu. Ý bác ấy là muốn xin sơ đồ của mạch tạp xung để điều khiển cầu H này kia.
      Bác có thể dùng mạch tạo xung từ 555 rồi đưa qua 4013 để lấy 2 đầu ra ngược pha nhưng như thế thì mạch không có deadtime xung lúc này vuông đét.
      Hoặc bác dùng 4017 cũng có thể tạo deadtime lớn dạng sóng giống như ModSin vậy.
      Để em tìm lại sơ đồ xem đã.
      Thất nghiệp :(

Comment

Đúng vậy, do chưa suy nghĩ kĩ đã hỏi, mình đang cần sơ đồ mạch tạo xung kích mạch cầu, Đang sẵn có 555, 4013, 4017, cho mình xem sơ đồ nhanh nhé. mình đang rất cần. cám ơn bạn.
        Email:
        Đau đầu vì điện tử

Comment

Đúng vậy, do chưa suy nghĩ kĩ đã hỏi, mình đang cần sơ đồ mạch tạo xung kích mạch cầu, Đang sẵn có 555, 4013, 4017, cho mình xem sơ đồ nhanh nhé. mình đang rất cần. cám ơn bạn.
          Email:
          Đau đầu vì điện tử

Comment

anh tda1415 thử suy nghĩ cái vấn đề đa bậc mà em nói xem!3 bậc ấy!vậy cho đơn giản anh ạ!!!bác thucbao cũng nhảy vào thảo luận giúp chúng cháu đi

Comment

Lại vội vàng nữa! Chưa xem kĩ lại mạch mà đã hỏi, Từ Vỉ xử lí có 4 đường ra điều khiển mạch cầu H, 2 đường ra 2 ic quang, 2 đường ra 2 con đèn nhỏ nối với 2 con đèn trường của mạch cầu H, mạch santak TG500 chỉ gần gống với mạch của bạn tda1415 thôi,muốn tận dụng mạch cầu H, phải độ lại cho giống mạch trên phải ko bạn?
              Email:
              Đau đầu vì điện tử

Comment

Hi,
                Mạch tạo sóng Modified sine đơn giản xem hình dưới. Điện trở tạo tần số dao động 500Hz có thể thay bằng biến trở để chỉnh đúng với tần số mong muốn hoặc ghép các điện trở có sẵn để có giá trị tương đương bằng 3.069K.
                Thân ái.
                Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	32.0 KB
ID:	1350265
                Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Hay!
                  mạch rất đơn giản, nhưng cho mình hỏi ở đây mạch chia 4017 được tần số là 500Hz/10=50Hz, nhưng sơ đồ mạch đã bỏ đi 4 chân 7, 10. 9, 11 vậy tần số của đầu ra có phải là 50hz nữa không?
                  Email:
                  Đau đầu vì điện tử

Comment

Click image for larger version

Name:	4017.jpg
Views:	1
Size:	113.8 KB
ID:	1350277

Vẫn là 50Hz thôi. Ở đây Deadtime khá lớn 40% nếu cần Deadtime nhỏ hơn (20%) bạn có thể chỉ cần bỏ chân 10 và 11 thôi.
                    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
                      Hi,
                      Mạch tạo sóng Modified sine đơn giản xem hình dưới. Điện trở tạo tần số dao động 500Hz có thể thay bằng biến trở để chỉnh đúng với tần số mong muốn hoặc ghép các điện trở có sẵn để có giá trị tương đương bằng 3.069K.
                      Thân ái.
                      [ATTACH=CONFIG]31681[/ATTACH]
                      Cho mình hỏi cái tụ C1 là tụ gì đấy ạ. Có phải cái tụ xanh ghi 474 không

Comment

Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                        Cho mình hỏi cái tụ C1 là tụ gì đấy ạ. Có phải cái tụ xanh ghi 474 không
                        Chính xác đó bác 474 ==> 470000pF = 0.47uF

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]31695[/ATTACH]

Vẫn là 50Hz thôi. Ở đây Deadtime khá lớn 40% nếu cần Deadtime nhỏ hơn (20%) bạn có thể chỉ cần bỏ chân 10 và 11 thôi.
                          Sóng modified sine nó thế chứ không phải deadtime lớn đâu bác, nối với các chân đó vừa là để dễ đi mạch in vừa tạo được 2 bán kỳ đối xứng nhau, các bác đừng thay đổi qua chân khác làm gì mà làm sai nguyên lý của mạch.
                          Các chân bỏ trống hoàn toàn không ảnh hưởng gì về tần số cả bởi con 4017 nó hoạt động kiểu như vậy (xem thêm datasheet).
                          Các bác chỉ cần đưa 2 tín hiệu ra từ 2 cụm diode vào cái sơ đồ cầu H ở trên là được sóng modified sine rồi.
                          Thân ái.

Comment

Cho mình hỏi thêm chút nữa, ở đây Lm358 được dùng để tạo xung cho 4017, có thể thay lm358 bằng mạch tạo dao động 500Hz dùng 555 được không? Nếu bắt buộc phải dùng loại OPamp để tạo dao động thì có thể dùng Lm324 , hoặc 741 được không?
                            Email:
                            Đau đầu vì điện tử

Comment

bác dùng phần mềm mô phỏng nào thế.cho em link dơnload nha thanks bác
                              ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                              đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                              dt 03216293151-0986475737

Comment

Về tác giả

Collapse

lowpass Tìm hiểu thêm về lowpass

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X