Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng LM 2576 không điều khiển được điện áp đặt vào motơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng LM 2576 không điều khiển được điện áp đặt vào motơ

Mình dùng 1 mạch điều chỉnh điệp áp sử dụng LM 2576 để điều khiển tốc độ của motơ khoan mạch in, nhưng khi đấu vào motơ cái thì điện áp đầu ra của 2576 đang từ 12V tụt xuống còn có 1,5V _ __!
    Mà motơ của mình là motơ khoan mạch in loại thông thường, đo dòng vào motơ cũng chỉ hơn 300mA mà sao con LM2576 tụt áp mạnh thế nhỉ
    Các bạn có cách gì giúp mình điều khiển được con motơ ấy ko
    acmabenng@yahoo.com
    -

- Bạn xem áp ngõ vào có đủ không.
    - Thay bằng tải trở (bóng đèn halogen) nếu vẫn sụt áp thì có thể do cuộn kháng nhỏ quá hoặc điốt không đúng loại.
    - Nếu tải trở OK thì nguyên nhân là do mô tơ có tính kháng. Mắc thêm tụ lọc ở ngõ ra.

Comment

thế thì chắc là cuộn kháng nhỏ rồi, vì mình dùng cuộn kháng có 200mH thôi. mà cũng chả bít kím cuộn kháng to hơn ở đâu
      diot thì đúng loại điốt xung rồi
      motơ thì 1,5V vẫn chạy nhưng mờ chậm, chắc chỉ vài chục v/p vs cả lực quay yếu lắm
      acmabenng@yahoo.com
      -

Comment

Cuộn kháng không những phải đúng trị số mH mà còn phải chịu được dòng 3A nữa. Kích thước chắc cỡ khoảng đốt ngón tay.

Comment

L=100uH là đủ. Nó màu đen xì to bằng ngón út. LM2576 của bạn chắc thuộc loại điều chỉnh đc Ura. Sụt có thể do CS nguồn của bạn ko đủ hoặc mạch mắc sai( Sai nguyên lý hoặc sai linh kiện).
          Last edited by hoangdai; 18-08-2011, 01:32.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Người ta viết trong datasheet max chỉ có 2.2mH (mH = milli henry) thôi.
            Thông dụng xài 100uH hay 330uH .(uH = Micro henry)
            1 mH = 1000 uH
            1 uH = 0.001 mH

Dùng cuộn cảm đến tận 200mH thì không biết con LM 2576 có đủ công suất để từ hóa nổi hay không, nói chi đến việc hoạt động.

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
            L=100mH là đủ. Nó màu đen xì to bằng ngón út. LM2576 của bạn chắc thuộc loại điều chỉnh đc Ura. Sụt có thể do CS nguồn của bạn ko đủ hoặc mạch mắc sai( Sai nguyên lý hoặc sai linh kiện).
            Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
            Cuộn kháng không những phải đúng trị số mH mà còn phải chịu được dòng 3A nữa. Kích thước chắc cỡ khoảng đốt ngón tay.
            Cái cuận cảm mà 100mH 3A không nhỏ được như ngón tay út đâu, cỡ đó là 100uH. Còn 100mH 200mH thì chưa nhìn thấy bao giờ chắc cỡ cái ly cối uống bia.
            Từ chối trách nhiệm:
            Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
            Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Bạn noibinhyen up mạch lên để mọi người cùng xem đi.
              Linh kiện điện tử KME
              www.kme.com.vn

Comment

Ờ_em nhầm cái "m" và "u" .Mong các bạn thứ lỗi> Bạn có thể vào trang tme.com.vn để biết thêm chi tiết hình dáng các linh kiện.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Mạch thì mình mắc như trong datasheet thôi. Mạch của mình trước chạy ổn định lắm, nhưng trước giờ chỉ dùng để thắp LED vs chạy motơ nhỏ. Giờ chuyển sang dùng điều chỉnh motơ công suất lớn hơn nên mới xảy ra tình trạng này.
                  Nếu tình hình như thế này thì chắc là cuộn cảm ko đủ rồi. giờ muốn mắc 1 cuộn cảm phù hợp cho mạch này thì làm thế nào nhỉ. mình có mua mấy cuộn cảm mà dây của nó khá to nhưng chắc chỉ đc ít vòng liệu có dùng đc ko nhỉ
                  acmabenng@yahoo.com
                  -

Comment

Về tác giả

Collapse

noibinhyen Đẹp lung linh nhưng ế la liệt :)) Tìm hiểu thêm về noibinhyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X