Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuyển nguồn áp sang nguồn dòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chuyển nguồn áp sang nguồn dòng

Hiện mình có một bộ nguồn áp có thể thay đổi áp đầu ra liên tục từ 3.3VDC-30VDC (max 200w). Nay mình cần một nguồn dòng thay đổi 0-5A nhưng không biết phải làm mạch như thế nào. Ý mình là tận dụng luôn cái nguồn áp này, khi ta hay đổi áp đầu ra thì qua một mạch chuyển đổi sẽ cho ra một dòng thay đổi từ 0-5A. Bác nào có kinh nghiệm xin cho mình thỉnh giáo với, mình không cần mạch cụ thể chỉ cần bác nào có kinh nghiệm về vụ này chỉ bảo cho mình cách làm cũng như lý thuyết chuyển đổi là cám ơn nhiều lắm lắm!!!

Các hạ không ai làm cái này hết hay sao vậy?

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
      Hiện mình có một bộ nguồn áp có thể thay đổi áp đầu ra liên tục từ 3.3VDC-30VDC (max 200w). Nay mình cần một nguồn dòng thay đổi 0-5A nhưng không biết phải làm mạch như thế nào. Ý mình là tận dụng luôn cái nguồn áp này, khi ta hay đổi áp đầu ra thì qua một mạch chuyển đổi sẽ cho ra một dòng thay đổi từ 0-5A. Bác nào có kinh nghiệm xin cho mình thỉnh giáo với, mình không cần mạch cụ thể chỉ cần bác nào có kinh nghiệm về vụ này chỉ bảo cho mình cách làm cũng như lý thuyết chuyển đổi là cám ơn nhiều lắm lắm!!!
      Tải của bạn có tổng trở cố định hay thay đổi? Nếu tải có tổng trở thay đổi thì trong một điều kiện làm việc cụ thể nó có thay đổi hay không (nghĩa là khi bạn làm thí nghiệm với yêu cầu dòng thay đổi 0-5A, tổng trở đó có thay đổi trong quá trình dòng thay đổi không, hay chỉ thay đổi khi bạn chuyển sang thí nghiệm khác)?

Thân,
      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

@namqn, theo em thì tổng trở vẫn phải thay đổi chứ ! Thực ra yêu cầu của bạn gì trên kia vần còn đơn giản, trên mạng cho rất nhiều sơ đồ nguồn thay đổi từ 0 - 5 A, 3 - 30 VDC, đây bạn chỉ cần thay đổi dòng, thì chỉ cần khâu ổn dòng là được. Còn ổn định dòng điện thì đo dòng về mà ổn định ? hi hi. Em hiểu đơn giản, có gì sai mong lượng thứ.

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
          Tải của bạn có tổng trở cố định hay thay đổi? Nếu tải có tổng trở thay đổi thì trong một điều kiện làm việc cụ thể nó có thay đổi hay không (nghĩa là khi bạn làm thí nghiệm với yêu cầu dòng thay đổi 0-5A, tổng trở đó có thay đổi trong quá trình dòng thay đổi không, hay chỉ thay đổi khi bạn chuyển sang thí nghiệm khác)?

Thân,
          Tải của mình có tổng trở không đổi trong suốt quá trình thay đổi dòng (0-5A)

Comment

Tải của mình có tổng trở không đổi trong suốt quá trình thay đổi dòng (0-5A)
            Nếu tải của bạn có tổng trở không đổi trong suốt quá trình điều chỉnh dòng thì bạn có thể dùng thẳng nguồn áp với nó, dòng điện qua nó sẽ thay đổi theo điện áp nguồn đặt vào. Bạn có thể dùng ampe kế để kiểm tra xem dòng điện có đúng theo yêu cầu của bạn hay không.

Thân,

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
              Nếu tải của bạn có tổng trở không đổi trong suốt quá trình điều chỉnh dòng thì bạn có thể dùng thẳng nguồn áp với nó, dòng điện qua nó sẽ thay đổi theo điện áp nguồn đặt vào. Bạn có thể dùng ampe kế để kiểm tra xem dòng điện có đúng theo yêu cầu của bạn hay không.

Thân,
              Cảm ơn bạn "namqn" đã mách bảo. Sẵn đây xin bạn hỏi "namqn" có kinh nghiệm về nạp pin Li-on không vậy. Mình cần làm một mạch nạp nhưng chẳng biết phương pháp nạp pin này như thế nào để mà chế caí mạch nạp, có giống như nạp một accu thông thường không.
              Xin lỗi trước là mình không có ý tham hỏi nhiều nhưng thật sự là mình đang cần nhưng lại không biết về mấy cái vụ này nên mình mong có ai đó có kinh nghiệm chia sẽ với. Mình có tham khảo một số trang web về sạc pin li-on nhưng chỉ thấy toàn là giới thiệu sản phẩm thôi (tấc cả các mạch nạp đều dùng IC, mà dùng IC chuyên dụng như thế thì có sản phẩm để dùng nhưng chả biết con IC này nó làm mô tê chi hết!!!)
              Thân

Comment

--- Nếu bạn làm mạch để nạp cho pin hay ắc quy thì tổng trở tải sẽ thay đổi mà cụ thể là nội trở của PIN sẽ tăng dần trong quá trình nạp điện. Chính vì thế người ta phải thiết kế các bộ nguồn ổn dòng để nạp cho nó.
                --- Quá trình nạp có thể hoặc không theo một chu trình nhất định nhưng dòng nạp thường ổn định trong một thời gian nhất định. Ví dụ ban đầu cần ổn định 5A trong 1 giờ đầu, tiếp theo là 4A trong 2 giờ ...vv cuối cùng là 0.5A trong 5 giờ cuối (đấy là ví dụ vậy). Như thế thì mạch cần phải tạo ra dòng nạp cho ắc quy (hoặc PIN) theo chu trình nạp và nếu muốn nó làm việc tự động thì phải có một bộ phận quản lý thời gian (định thời).
                --- Bạn có thể lên mạng tìm các trang nói đến mạch ổn dòng, sau đó bạn ghép thêm một con điều khiển để chuyển mạch các trạng thái nạp khác nhau. Tôi cũng đã thử làm và chạy rất ổn định với dòng lên đến hơn chục A. Bạn có thể tham khảo bên luồng "Kỹ thuật tương tự".

Chúc bạn thành công!
                ----------------------------------
                0988755377 - nguyenanhiep@yahoo.com
                Tặng riêng những ai thật lòng
                Đang còn hát yêu thương con người...
                Email:
                Tel: 0972.580.486

Comment

Hiện mình có một bộ nguồn áp có thể thay đổi áp đầu ra liên tục từ 3.3VDC-30VDC (max 200w). Nay mình cần một nguồn dòng thay đổi 0-5A nhưng không biết phải làm mạch như thế nào. Ý mình là tận dụng luôn cái nguồn áp này, khi ta hay đổi áp đầu ra thì qua một mạch chuyển đổi sẽ cho ra một dòng thay đổi từ 0-5A.
                  Bác Co_processor xem mạch sau đây có giúp bác có ý tưởng gì không .
                  Đây là mạch nạp accu ,dòng nạp max là 5A .
                  Dòng nạp đi qua R8=0,1ohm
                  -->so sánh điện thế ở R8 với điện thế ở điểm giữa của biến trở R10
                  --> LM393 đ/k trans Q3
                  Attached Files

Comment

Cảm ơn bạn "namqn" đã mách bảo. Sẵn đây xin bạn hỏi "namqn" có kinh nghiệm về nạp pin Li-on không vậy. Mình cần làm một mạch nạp nhưng chẳng biết phương pháp nạp pin này như thế nào để mà chế caí mạch nạp, có giống như nạp một accu thông thường không.
                    Xin lỗi trước là mình không có ý tham hỏi nhiều nhưng thật sự là mình đang cần nhưng lại không biết về mấy cái vụ này nên mình mong có ai đó có kinh nghiệm chia sẽ với. Mình có tham khảo một số trang web về sạc pin li-on nhưng chỉ thấy toàn là giới thiệu sản phẩm thôi (tấc cả các mạch nạp đều dùng IC, mà dùng IC chuyên dụng như thế thì có sản phẩm để dùng nhưng chả biết con IC này nó làm mô tê chi hết!!!)
                    Thân
                    Nếu bạn muốn hiểu rõ nguyên tắc nạp pin Li-ion (cũng như các loại pin khác), bạn có thể đọc trang web sau.

http://www.batteryuniversity.com

Hiểu được nguyên tắc nạp các loại pin khác nhau, bạn sẽ nắm được tại sao người ta chế tạo ra những vi mạch chuyên dụng cho việc nạp các loại pin khác nhau.

Thân,

Comment

nạp acqui li on thì nên dùng BQ200x loại này có thể lập trình được và nó có thể tự nhận biết đang nạp cho pin lion để nạp theo đúng qui trình của nó. Nếu cần mình có thể cho mạch mà lắp thử!
                      chúc vui!

Comment

toàn tiếng nước ngoài không
                        đọc không hiểu luôn
                        ĐIỆN LẠNH NGỌC BẢO ADD..THÁI NGUYÊN SDT: 0169 23456 87 Fb.. điện lạnh ngọc bảo

Comment

Về tác giả

Collapse

Co_processor Tìm hiểu thêm về Co_processor

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X