Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế nguồn nhỏ gọn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế nguồn nhỏ gọn

Em làm cái mạch gắn vào chùm chìa khóa xe máy. Vậy mong các anh chị giúp đỡ:
    -Nguồn: Từ 5 --> 9V (dùng cho vi điều khiển 89C51 (qua IC7805
    ) )

-Yêu cầu nhỏ gọn và nhẹ vì mạch gắn trên móc chìa khóa mà ^^.

Em tính cho mấy cục pin tiểu nhưng thấy khá cồng kềnh và lại còn nặng nữa >.<

Vậy các anh chị tính giúp em, trông nó thẩm mỹ tí các anh chị nhé ^^.

Em cảm ơn các anh các chị nhiều ^^

Nhân tiện các anh chị cho em hỏi. Pin trong main máy tính là 3V nhưng dòng của nó là bao nhiêu?
    Nếu em lắp hai pin vào rồi cho qua 7805 liệu có xài được cho 89C51 ko (có sợ dòng lớn quá ko)
    Last edited by abcd123; 28-01-2008, 22:41.

Nguyên văn bởi abcd123 Xem bài viết
    Em làm cái mạch gắn vào chùm chìa khóa xe máy. Vậy mong các anh chị giúp đỡ:
    -Nguồn: Từ 5 --> 9V (dùng cho vi điều khiển 89C51 (qua IC7805
    ) )

-Yêu cầu nhỏ gọn và nhẹ vì mạch gắn trên móc chìa khóa mà ^^.

Em tính cho mấy cục pin tiểu nhưng thấy khá cồng kềnh và lại còn nặng nữa >.<

Vậy các anh chị tính giúp em, trông nó thẩm mỹ tí các anh chị nhé ^^.

Em cảm ơn các anh các chị nhiều ^^

Nhân tiện các anh chị cho em hỏi. Pin trong main máy tính là 3V nhưng dòng của nó là bao nhiêu?
    Nếu em lắp hai pin vào rồi cho qua 7805 liệu có xài được cho 89C51 ko (có sợ dòng lớn quá ko)
    Mình thấy cái này hơi bị "mất khả thi" bạn ạ, vì 89C51 chạy ăn dòng ngưỡng 30mA thì phải, dùng pin Cmos không ổn làm sao cấp lâu dài được chứ.
    Có chăng là dùng pin 12V loại lắp trong mấy cái chuông không dây thì được nhưng mà sao lại phải gắn vào móc khoá nhỉ Lắp 89XXX vào đó bạn dùng cho việc gì

Comment

À, em có tính hay quên chìa khóa. Em định làm cái mạch gắn vào đó. Khi nào ko thấy chìa khóa đâu thì chỉ cần cầm cái điều khiển từ xa ấn nút thì nó kêu lên.

Hiện giờ em đang mắc phần nguồn vì yêu cầu cần nhỏ gọn, nhẹ.

Vậy nếu cho mấy cục pin đồng hồ mắc với nhau thì sao anh (chị) nhỉ?
      Hic, anh chị nào giúp em thiết kế cái nguồn nhỏ gọn và nhẹ để gắn lên móc chìa khóa với. Nếu xài pin thì có thể xài pin gì cho nhẹ và nhỏ gọn mà vẫn chạy được cho mạch vi xử lý ^^

Comment

trời có cần phức tạp dữ vậy không bạn.nếu bạn muốn nhỏ gọn thì thay vì dùng VDK thì bạn dùng một con transistor,một và con trở,tụ,một con thu hồng ngoại,một con IC nhạc loại nhỏ(có bán ở nhật tảo í vài k một con thui) và một cục pin cmó là xong vừa nhỏ gọn lại vừa dễ làm.về phần phát thì làm tương tự chỉ khác ở chỗ là thay con thu hồng ngoại bằng con phát thui.chúc thành công nha dùng VDK vừa mắc lại vừa to ăn điẹn nhiều sao mà làm được như ý bạn chớ.làm như mình đảm bảo OK có điều cân chỉnh cho kỹ không thì nhó nhiễu lung tung hehe

Comment

Nguyên văn bởi nguyentrieu1 Xem bài viết
          trời có cần phức tạp dữ vậy không bạn.nếu bạn muốn nhỏ gọn thì thay vì dùng VDK thì bạn dùng một con transistor,một và con trở,tụ,một con thu hồng ngoại,một con IC nhạc loại nhỏ(có bán ở nhật tảo í vài k một con thui) và một cục pin cmó là xong vừa nhỏ gọn lại vừa dễ làm.về phần phát thì làm tương tự chỉ khác ở chỗ là thay con thu hồng ngoại bằng con phát thui.chúc thành công nha dùng VDK vừa mắc lại vừa to ăn điẹn nhiều sao mà làm được như ý bạn chớ.làm như mình đảm bảo OK có điều cân chỉnh cho kỹ không thì nhó nhiễu lung tung hehe
          nếu dùng thu hồng ngoại mà chìa khóa để trong túi thì có thu được k

Comment

Nguyên văn bởi vanlinhcp Xem bài viết
            nếu dùng thu hồng ngoại mà chìa khóa để trong túi thì có thu được k
            Có thể thu được, với điều kiện túi của bạn trong suốt. Với ứng dụng này bạn nên dùng âm thanh, như huýt sáo chẳng hạn để trả lời

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi
            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
            Muôn dòng sông đổ biển sâu
            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Về tác giả

Collapse

abcd123 Tìm hiểu thêm về abcd123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...