Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế mạch nguồn 9V gặp vướng mắc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế mạch nguồn 9V gặp vướng mắc

Chào các bác,
    Chả là em đang tính làm một bộ mạch nguồn đơn giản với điện áp đầu ra là 9V - nguyên lý thì dựa trên cái này:

Điện áp ra thì sẽ chia ra tầm khoangt 7 8 cổng gì đó, đều dùng 9V và mỗi cổng tiêu thụ điện áp chỉ khoảng 10mA. Tổng cộng <100mA.

Vấn đề ở đây không phải ở mạch mà ở vấn đề tản nhiệt cho mạch ạ.

Khi làm mạch thật sẽ có thêm biến áp, tản nhiệt cho 7809 v.v.. Nhưng em đã từng sử dụng một số mạch nguồn kiểu này thì thấy là hoạt động trong thời gian dài không hề ổn định tí nào vì máy biến áp và IC 7809 thường rất nóng dù có gắn tản nhiệt đi nữa. Em đang nghĩ đến việc gắn thêm quạt vào mạch hoặc sử dụng một cách nào khác nữa để giảm bớt nhiệt độ cho mạch vì mạch này hoạt động liên tục và gắn với các linh kiện tương đối dễ hỏng nếu gặp sự cố ở nguồn.

Với yêu cầu như vậy, nhờ mọi người giúp đỡ em khoản này với ạ. Em vẫn tập tọe nên còn gà lắm.

Thanks mọi người.

Nguyên văn bởi tengichadc Xem bài viết
    Chào các bác,
    Chả là em đang tính làm một bộ mạch nguồn đơn giản với điện áp đầu ra là 9V - nguyên lý thì dựa trên cái này:

Điện áp ra thì sẽ chia ra tầm khoangt 7 8 cổng gì đó, đều dùng 9V và mỗi cổng tiêu thụ điện áp chỉ khoảng 10mA. Tổng cộng <100mA.

Vấn đề ở đây không phải ở mạch mà ở vấn đề tản nhiệt cho mạch ạ.

Khi làm mạch thật sẽ có thêm biến áp, tản nhiệt cho 7809 v.v.. Nhưng em đã từng sử dụng một số mạch nguồn kiểu này thì thấy là hoạt động trong thời gian dài không hề ổn định tí nào vì máy biến áp và IC 7809 thường rất nóng dù có gắn tản nhiệt đi nữa. Em đang nghĩ đến việc gắn thêm quạt vào mạch hoặc sử dụng một cách nào khác nữa để giảm bớt nhiệt độ cho mạch vì mạch này hoạt động liên tục và gắn với các linh kiện tương đối dễ hỏng nếu gặp sự cố ở nguồn.

Với yêu cầu như vậy, nhờ mọi người giúp đỡ em khoản này với ạ. Em vẫn tập tọe nên còn gà lắm.

Thanks mọi người.
    cứ yên tâm. con 7809 này có gắn tản nhiệt và dòng sử dụng <=100mA thì có chạy 24/7 cũng chả sao đâu.

Comment

hj pro nào có thể cho mình hỏi lỗi netlist trong proteus la gì không ? và cách khắc phục nó thế nào zậy ?

Comment

công suất toả nhiệt của dòng 78xx khá lớn điện áp rơi trên con 7809 càng nhiều thì càng nóng bạn có nguồn biến áp 12v biến thành 9v qua 7809 3v nó rơi trên con 7809 là vừa và tải khoảng 100ma chả xi nhê gì với nó con 7809 dòng ra max dc 1.5A

Comment

Nếu cần thêm dòng thì thêm con Transitor ở trên 7809 nữa để dẫn thêm dòng

Comment

Về tác giả

Collapse

tengichadc Tìm hiểu thêm về tengichadc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X