Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần quấn lại biến áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần quấn lại biến áp

hiện tại em đang có cái biến áp 5a hình tròn nhưng bị cháy mất.em muốn quấn lại cho nó.dòng ra 12v 5A .tiết diện lõi vòng trong:3,5cm .vòng ngoài:8cm.chiều cao :5cm.rộng 2,5cm.em không phải dân kt lên có gì không hiểu mong các bác giúp.

trước tiên bạn phải tính số vòng/vôn 5cm.2,5cm=12,5cm2 lây 40 : 12,5=3,2vong/vôn sau đó bạn lấy 220.3,2=704 vòng như vậy sơ cấp bạn quấn 704 vòng.còn thứ cấp quấn 3,2. 12=39 vòng .nếu làm nạp ác quy thì quấn 3,2.14=45 vòng.

Comment

Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
      hiện tại em đang có cái biến áp 5a hình tròn nhưng bị cháy mất.em muốn quấn lại cho nó.dòng ra 12v 5A .tiết diện lõi vòng trong:3,5cm .vòng ngoài:8cm.chiều cao :5cm.rộng 2,5cm.em không phải dân kt lên có gì không hiểu mong các bác giúp.
      Tính như bác daovanmau là chuẩn rồi đó như em có chút lưu ý, BA xuyến thường có bọc nhựa khá đay nên ta đo lõi thép phải chuẩn . đẻ tính sụt áp khi có tải ta nên nhân với hệ số 1,05 đến 1,1 tùy vào công xuất đầu ra giả sử đầu ra 12v -5A (CS khá lớn) ta nhân : 12x3.2x1.1 = 42.24 Vòng

Comment

em quấn lại đúng số vòng trên nhưng cắm vào điện cục biến áp kêu o o.đo ôm thì được 30 om.em quấn đúng số vòng trên(704 vòng)mong các bác giúp.

Comment

o o chắc quấn ko chặt chưa chắc đã sao.điện áp ra có ổn ko
          Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
          Web :

Comment

em quấn rất kỹ mỗi lớp có tẩm sơn cách điện.chạy độ 1 phút là biến áp nóng ran.nếu quấn thêm vòng thì công suất ra có ổn không a?để em quấn thêm.

Comment

mình ko biết tính biến áp xuyến.nhưng mà nóng ran thì 1 là chập dây 2 là số vòng quá ít 3 là đường kính dây chọn sai.bạn bảo cách điện tốt thì chỉ có số vòng ít hoặc dây sơ cấp quá lớn như thế cách giải quyétddeeud là phải quấn thêm sơ cấp và thứ cấp cho biến áp
              Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
              Web :

Comment

bây giờ bạn phải kt chiều dày, chiều cao.(5cm ,2,5cm )là bạn đo lõi sắt hay cả lớp các điện.báo lên mình sẽ giúp

Comment

lõi đó em đo lõi sắt đó.không qua lớp cách điện.em thử quấn thêm 200 vòng nữa thì đo được dòng 0,28A.cắm một lúc máy hơi ấm ấm.nhưng em cảm thấy dòng như vậy vẫn là cao?

Comment

em quấn lại đúng số vòng trên nhưng cắm vào điện cục biến áp kêu o o.đo ôm thì được 30 om.em quấn đúng số vòng trên(704 vòng)mong các bác giúp.
                    Em đã nói bên trên rồi mà, mỗi khi quấn lại ta phải chú ý FE của nhà sản xuất ghép ban đầu là khá chuẩn, nhưng khi đã quấn lại ta phải tăng thêm vòng vì FE đã bị kém đi (do cách điên giữa các FE kém, với biến áp xuyến thì do bị cháy nên hệ số kém đi còn biến áp trụ thì do tháo ra ghép lại +bị cháy!)! đo FE cho chẩn nhá bác đo cái lõi thép của nó chứ đừng đo cả cái bọc cách điện ,hiện tượng kêu đó là do sơ cấp chưa đủ vòng. mà các bác lưu ý với biến áp trụ thì ghép FE thật chặt nhé, nếu ghép lỏng FE cũng xẽ bị kêu đó !
                    Last edited by superspeed; 06-08-2012, 13:52.

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                      quấn không chặt chẳng ảnh hưởng gì đến tiếng kêu của máy đâu bác !

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                        quấn không chặt chẳng ảnh hưởng gì đến tiếng kêu của máy đâu bác !

Comment

em quấn rất kỹ mỗi lớp có tẩm sơn cách điện.chạy độ 1 phút là biến áp nóng ran.nếu quấn thêm vòng thì công suất ra có ổn không a?để em quấn thêm.
                          Tăng vòng chắc chắn giảm công xuất nhưng bác lưu ý ta có thể tăng công xuất bằng cách quấn dây to hơn biến áp xuyến hoàn toàn làm được dễ dàng vì lỗ bán kính lõi khá rộng không lo bị đầy cửa sổ như biến áp trụ .

Comment

nếu bạn quấn thêm 200 vòng nữa mà cắm điện hơi ấm là ổn rồi.bây giờ đầu ra(thứ cấp) phải tính lại theo sơ cấp.cỡ dây thứ cấp quấn dây đồng 1.3mm đạt 5a.

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
                              nếu bạn quấn thêm 200 vòng nữa mà cắm điện hơi ấm là ổn rồi.bây giờ đầu ra(thứ cấp) phải tính lại theo sơ cấp.cỡ dây thứ cấp quấn dây đồng 1.3mm đạt 5a.
                              cái này còn phụ thuộc sơ cấp nữa nhá ! vì công xuất sơ cấp = công xuất thứ cấp dòng sơ cấp là (12x5)/220=0.27A. nếu dây sơ cấp không đủ lớn thì dòng thứ cấp xẽ không đạt được 5A và nếu cố chạy cho tải 5A thì sơ cấp xẽ có nguy cơ bị cháy ! nếu theo bác tính Dây thứ cấp 1,3mm thì dây sơ cấp tính theo công thưc này : d1xd1xI2=d2xd2xI1 d1 là đường kính dây sơ cấp d2 dây thư cấp I1 dòng sơ cấp I2 dòng thứ cấp

Comment

Về tác giả

Collapse

daovanmau Tìm hiểu thêm về daovanmau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X