Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa nguồn cao áp laser CO2

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sửa nguồn cao áp laser CO2

Tình hình hiện tại là mình có 1 con nguồn laser CO2 đang chạy thì bùm, tháo ra thì thấy 2 con 2SC2625 nổ đen thui, không biết có thể thay thế bằng con nào tương đương không hoặc có chỗ nào ở SG nhận sửa cái này thì anh em vui lòng chỉ giúp, xin cảm ơn

Bác có thể thay bằng đôi này 2SC3306. Tuy nhiên trước khi thay vào thì còn phải kiểm tra một số vấn đề nữa để khẳng định lúc cắm điện không bị bùm luôn. Nhiều khi đôi này chết vì các nguyên nhân sâu xa khác bác ạ. Ví dụ như đôi khuếch đại đảo pha làm việc không tốt, đôi tụ lọc nguồn có một con đã quá kém hoặc đơn giản là các linh kiện liên quan đến chân B của hai đèn 2SC2625 đã trôi trị số, tụ hoặc diode thứ cấp bị rò rỉ, còn hãn hữu thì biến áp xung bị chập một số vòng. Nếu bác muốn thử sức thì OK, nhưng nếu bác muốn nhanh việc thì tốt nhất đưa ra thợ ạ.

Comment

Nguyên văn bởi doleminh Xem bài viết
      Bác có thể thay bằng đôi này 2SC3306. Tuy nhiên trước khi thay vào thì còn phải kiểm tra một số vấn đề nữa để khẳng định lúc cắm điện không bị bùm luôn. Nhiều khi đôi này chết vì các nguyên nhân sâu xa khác bác ạ. Ví dụ như đôi khuếch đại đảo pha làm việc không tốt, đôi tụ lọc nguồn có một con đã quá kém hoặc đơn giản là các linh kiện liên quan đến chân B của hai đèn 2SC2625 đã trôi trị số, tụ hoặc diode thứ cấp bị rò rỉ, còn hãn hữu thì biến áp xung bị chập một số vòng. Nếu bác muốn thử sức thì OK, nhưng nếu bác muốn nhanh việc thì tốt nhất đưa ra thợ ạ.
      Cảm ơn bạn đã trả lời, mình chưa kiểm tra kỹ vì hiện tại thì đã mua 1 nguồn khác thay vô để cho kịp việc, định sửa cái này lại để sơ cua, cái này thì nó không có linh kiện phần thứ cấp, phần thứ cấp là cao áp 25KV 20mA lấy trực tiếp từ biến áp ra luôn, khi nó bùm thì vài tiếng sau mình tháo ra biến áp cao áp vẫn còn ấm ấm, trường hợp đưa thở sửa thì không biết chỗ nào nhận làm thứ này và chi phí mất tầm bao nhiêu

Comment

Về tác giả

Collapse

likehumando Tìm hiểu thêm về likehumando

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X