Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi cái mạch sử dụng IC MC34063 ạ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi cái mạch sử dụng IC MC34063 ạ!

Trước tiên cám ơn các bác đã ghé qua xem giúp ạ! Nhà cháu có lắp cái mạch theo sợ đồ sau:
    Click image for larger version

Name:	2008091188979421.jpg
Views:	2
Size:	64.1 KB
ID:	1418724

Các bác cho cháu hỏi
    Thứ nhất: cái tụ CT 102pf nó dùng để làm gì ạ? Nếu có lắp tụ này vào thì khi có tải Vout là 4.5v và không lắp vào thì Vout là 5.1v. Hiện tại em đang không lắp nó vào, không biết có vấn đề gì không?
    Thứ hai: Cuộn cảm L nhà cháu cuốn mấy vòng dây qua cái lõi ferrite, thấy lắp vào thì có và không có thì nó như nhau. Các bác cho cháu hỏi cái này cũng có làm sao không ạ?

Cháu cám ơn các bác lần nữa, cháu không chuyên về điện tử nên các bác có gì giải thích giúp cháu ạ!

1. Tụ Ct dùng để xác định tần số xung PWM. Với MC34063 tần số có thể chọn trong khoảng 20KHz đến 50KHz. Tần số càng cao thì giá trị Ct càng nhỏ.
    2. Cuộn cảm L là một thành phần quan trọng trong các mạch buck cũng như boost, sao có thể bỏ đi được?

Comment

Nguyên văn bởi meohenmiao Xem bài viết
      Trước tiên cám ơn các bác đã ghé qua xem giúp ạ! Nhà cháu có lắp cái mạch theo sợ đồ sau:
      [ATTACH=CONFIG]74754[/ATTACH]

Các bác cho cháu hỏi
      Thứ nhất: cái tụ CT 102pf nó dùng để làm gì ạ? Nếu có lắp tụ này vào thì khi có tải Vout là 4.5v và không lắp vào thì Vout là 5.1v. Hiện tại em đang không lắp nó vào, không biết có vấn đề gì không?
      Thứ hai: Cuộn cảm L nhà cháu cuốn mấy vòng dây qua cái lõi ferrite, thấy lắp vào thì có và không có thì nó như nhau. Các bác cho cháu hỏi cái này cũng có làm sao không ạ?

Cháu cám ơn các bác lần nữa, cháu không chuyên về điện tử nên các bác có gì giải thích giúp cháu ạ!
      1. không bỏ tụ Ct được vì nó để tạo tần sô PWM cho mạch hoạt động.

2. điện áp ra không đúng là do em đã cuốn sai trị số cuộn cảm lên mạch boost hoạt động chưa đúng, đối với cuôn cảm em không lên tự cuốn và ước chừng, muốn cuốn đạt trị số em fai có máy đo trị số cuộn cảm, tốt nhất em ra chợ hỏi mua 1 cuộn cảm 100uH/1A or 2A, về lắp vào là chạy đúng.

3. trong sơ đồ mình thấy con trở 2.2ohm nối với chân b của TIP41 trị số hơi nhỏ, có thể làm cho con TIP41 mở thông sẽ không hết -> không đạt được trạng thái bão hòa, em lên tăng trị số của nó lên khoảng 560ohm.
      (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

tụ Ct lúc trước khi làm mạch nâng áp ,tôi có sử dụng , nhưng về sao tháo ra luôn cho gọi chật chỗ , mạch hoạt đông bình thường chả sao cả Chân 6 và chân 7 chập luôn lại với nhau, chân số 8 dùng R 100ohm . Cuộn cảm thì kiếm loại 47 - 100mh .

chân số 2 dùng R2.2ohm kéo luôn cái áp điều khiển của con 33063 xuống mass rồi ,sao mà chạy ?

kiếm 1 con biến trở thay thế cho R2 ,rồi tinh chĩnh cho đến khi đạt số volt mong muốn .
        không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
          tụ Ct lúc trước khi làm mạch nâng áp ,tôi có sử dụng , nhưng về sao tháo ra luôn cho gọi chật chỗ , mạch hoạt đông bình thường chả sao cả Chân 6 và chân 7 chập luôn lại với nhau, chân số 8 dùng R 100ohm . Cuộn cảm thì kiếm loại 47 - 100mh .

chân số 2 dùng R2.2ohm kéo luôn cái áp điều khiển của con 33063 xuống mass rồi ,sao mà chạy ?

kiếm 1 con biến trở thay thế cho R2 ,rồi tinh chĩnh cho đến khi đạt số volt mong muốn .
          Khi bạn tháo Ct tụ ra thì bản thân giữa chân 3 và với đất có thể hình thành 1 tụ kí sinh( chất dung môi có thể là không khí hoặc dung môi chính là lớp mạch in), làm cho mạch vẫn hoạt động nhưng ở trạng thái không ổn định nó sẽ bị thay đổi bởi yếu tố môi trường như nóng, ẩm ...

chân 6 và 7 dùng kết hợp với trở 0.22ohm dùng để bảo vệ mạch khi quá dòng, bạn chập lại mạch vẫn chạy nhưng sẽ mất chức năng bảo vệ quá dòng.

chân số 2 chỉ cần xuất ra 0.7v là đã làm cho con TIP chạy ngon lành. việc dùng thêm trở nối đất là để hạn áp vào cho nó khỏi die.

Comment

.............sorry ......
            không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Cám ơn các bác đã trả lời, em đã lắp xong cái mạch như hình ạ. Có thay đổi giá trị một số linh kiện như sau:

Tụ điện Ct = 680pF, Cuộn cảm 180 uH, điện trở em thay bằng 2.2ohm em thay bằng 1K8 ohm sau đó dùng đồng hồ đo dc các giá trị sau:

Mạch dao động với tần số ~15khz

V-in 3.7V
              I-in ~1300mA

V-out 5.0V
              I-out ~200mA

Điện thế giữa chân số 2 của IC (Chân B của TIP) với GND là: 0.79V
              Con TIP41C tỏa nhiệt nóng nóng.

Các bác cho em hỏi mạch này có vấn đề ở chỗ nào ạ, con TIP41C hình như chưa thấy phát huy tác dụng gì cả?

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                1. Tụ Ct dùng để xác định tần số xung PWM. Với MC34063 tần số có thể chọn trong khoảng 20KHz đến 50KHz. Tần số càng cao thì giá trị Ct càng nhỏ.
                2. Cuộn cảm L là một thành phần quan trọng trong các mạch buck cũng như boost, sao có thể bỏ đi được?

nói về vấn đề nhiểu từ tụ CT ,mạch nào nẩng hay hạ áp bằng mc34063 nào tôi cũng bỏ ,chả thấy sao cả . mặc dù dùng nguồn dải rông từ 3.7 đến 24v cho mc34063. Tôi dùng nó chạy với mach RX 2.4gh hoăc FM 72mhz . Ko quan trong hóa nó làm chi

khả năng bảo vệ quá dòng từ chân 6 và chân 7 chẳng mấy khi dùng và chẳng biết có chình xác

chân số 2 chơi con R0.22v thì gần như 1 dây nối luôn rồi , nên ko chắc là tip có thể chạy đc vì chất lương tras từng loại . Mà trong thiết kế chẳng ai làm vậy .
                Cám ơn các bác đã trả lời, em đã lắp xong cái mạch như hình ạ. Có thay đổi giá trị một số linh kiện như sau:

Tụ điện Ct = 680pF, Cuộn cảm 180 uH, điện trở em thay bằng 2.2ohm em thay bằng 1K8 ohm sau đó dùng đồng hồ đo dc các giá trị sau:

V-in 3.7V
                I-in ~1300mA

V-out 5.0V
                I-out ~200mA

Các bác cho em hỏi mạch này có vấn đề ở chỗ nào ạ, con TIP41C hình như chưa thấy phát huy tác dụng gì cả?

Comment

V-in 3.7V
                  I-in ~1300mA

V-out 5.0V
                  I-out ~200mA

thay ngay con tụ Ct=680pF kia thành con tụ 102 ngay, ko thì cắm nguồn vào, chưa cần tải con tip đã nóng lên rồi ( mạch này t đã ráp và test lâu rồi )

Comment

nói về vấn đề nhiểu từ tụ CT ,mạch nào nẩng hay hạ áp bằng mc34063 nào tôi cũng bỏ ,chả thấy sao cả . mặc dù dùng nguồn dải rông từ 3.7 đến 24v cho mc34063. Tôi dùng nó chạy với mach RX 2.4gh hoăc FM 72mhz . Ko quan trong hóa nó làm chi

khả năng bảo vệ quá dòng từ chân 6 và chân 7 chẳng mấy khi dùng và chẳng biết có chình xác

chân số 2 chơi con R0.22v thì gần như 1 dây nối luôn rồi , nên ko chắc là tip có thể chạy đc vì chất lương tras từng loại . Mà trong thiết kế chẳng ai làm vậy .

Thế thì mạch của bạn có khi thỉnh thoảng bị đơ mà bạn chẳng hiểu tại sao.

Con R0.22V không hiểu nó là con gì, trong sơ đồ mà meohenmiao cung cấp nó là 2,2ohm.

Nếu chắc năng bảo vệ quá dòng là thừa, sao bọn sản xuất chíp thêm vào làm gì cho nó thừa và tốn $ chế tạo.
                    Last edited by hoang_3i; 26-09-2013, 11:18.

Comment

V-in 3.7V
                      I-in ~1300mA

V-out 5.0V
                      I-out ~200mA

Nếu Tip không phát huy tác dụng thì làm sao mạch của bạn ra đc 5V, nếu bạn nghi ngờ thì tháo thử TIP ra xem có 5V ra ko?, Bạn thay tụ Ct = 102 thì Tip đỡ nóng hơn, tần số PWM = ~42Khz.

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                        Thế thì mạch của bạn có khi thỉnh thoảng bị đơ mà bạn chẳng hiểu tại sao.

Con R0.22V không hiểu nó là con gì, trong sơ đồ mà meohenmiao cung cấp nó là 2,2ohm.

Nếu chắc năng bảo vệ quá dòng là thừa, sao bọn sản xuất chíp thêm vào làm gì cho nó thừa và tốn $ chế tạo.

sorry kinh nghiệm làm mach của tôi hoi kém

Comment

trước giờ vẫn ráp như vậy mà chẳng có vấn đề gì nên cái mạch đó cũng chỉ có như vậy
                          còn ai muốn ráp hoăc nghe hay ko thì tùy . hoặc là kinh nghiệm làm mach của tôi kém hơn bạn
                          Vâng, tuỳ biến hay không là tuỳ mỗi người. Do nó là mạch bảo vệ nên nó không vai trò gì nhiều trong điều kiện bình thường. (Vai trò của điện trở mắc giữa chân 6 và 7 là kiểm soát dòng qua cuộn cảm).
                          Nhưng tại sao lại tiếc một cái điện trở để mạch có thể hoạt động an toàn với công suất tối đa.

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                          Nếu Tip không phát huy tác dụng thì làm sao mạch của bạn ra đc 5V, nếu bạn nghi ngờ thì tháo thử TIP ra xem có 5V ra ko?, Bạn thay tụ Ct = 102 thì Tip đỡ nóng hơn, tần số PWM = ~42Khz.
                          Tháo (transistor)TIP ra thì vẫn có 5V, do bên trong MC34063A đã có transistor Q1 làm khoá chuyển mạch.
                          Các bạn dùng công cụ sau để tính toán các linh kiện cho mach nguồn dùng IC này:
                          MC34063A design tool

Comment

Em làm cái mạch 34063 lúc từ 3.7v lên 5v. Lúc đầu mạch ra được 5v, được một lúc thì con bjt d965 nóng ran, sau đó tụt xuống 3v, rồi lại lên 6v. Được một lúc thì len luôn 12v. Chẳng biết thế nào, hay là mua phải ic dỏm nữa ko biết.

Comment

Nguyên văn bởi tuxnguyendlk Xem bài viết
                              Em làm cái mạch 34063 lúc từ 3.7v lên 5v. Lúc đầu mạch ra được 5v, được một lúc thì con bjt d965 nóng ran, sau đó tụt xuống 3v, rồi lại lên 6v. Được một lúc thì len luôn 12v. Chẳng biết thế nào, hay là mua phải ic dỏm nữa ko biết.
                              bạn dùng TIP41C đi,D965 yếu lắm. Mạch mình dùng TIP41 kéo trên 1A đó

Comment

Về tác giả

Collapse

meohenmiao Tìm hiểu thêm về meohenmiao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X