Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sạc điện ac quy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sạc điện ac quy 12v

Nhờ các bạn giúp đỡ .Hiện tôi có bộ sạc cho xe đạp điện 48v ,làm thế nào tận dụng để kết hợp sạc cho bình ac quy 12v ?

Không khó lắm đâu, bạn chỉ cần tí kiến thức về mắc điện song song , nối tiếp, công suất acquy, thông số dòng sạc là được.
    _Đầu tiên là mắc nối tiếp 4 bình acquy 12V giống nhau là bạn có 1 bình acquy 48V cùng chỉ số phát A/h với 1 bình 12V (lưu ý các bình 12V phải giống nhau về công suất).
    _Nhìn cục sạc xem nó cho ra bao nhiêu A, dòng sạc tốt nhất là = 1/10 dòng phát A/h của acquy (sạc chậm nhưng bền acquy). Nếu cục sạc ra dòng 3A mà hệ acquy là 7A/h thì sạc nhanh trong 2-3 tiếng là đầy nhưng mau hư acquy, nếu tiếc của và cẩn thận thì mắc thêm // vào 1 hệ 4 acquy nữa để cân bằng dòng sạc. Không có điều kiện kinh tế để trang bị nhiều acquy như vậy thì mắc thêm 1 điện trở hạn dòng vào nguồn sạc (cái này cần tính toán giá trị và công suất điện trở chính xác, rất khó thực hiện với người ko trong ngành).
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nhưng tôi chỉ có 1 bình 12v50ah

Comment

Nguyên văn bởi tolia Xem bài viết
        Nhưng tôi chỉ có 1 bình 12v50ah
        Quấn lại BA xung, chỉnh lại mạch hồi tiếp điện áp, giảm trở Sun lấy mẫu dòng nạp thứ cấp, thay diode nắn xung chịu dòng cao hơn. Đây là cách khó làm nhất nhưng tối ưu nhất, vẫn tự ngắt được khi đầy bình.
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Tôi muốn vẫn sạc được cho pin 48v đồng thời có thể mắc thêm mạch điện để sạc ac quy 12v.

Comment

Nguyên văn bởi tolia Xem bài viết
            Tôi muốn vẫn sạc được cho pin 48v đồng thời có thể mắc thêm mạch điện để sạc ac quy 12v.
            nếu muốn tận dụng thì làm thêm mạch hạ áp từ 48vc xuống 17vdc. dùng kiểu playback cho dễ.
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

- các @ làm phức tạp vấn đề lên làm gì cho mệt, bạn chủ thớt chỉ việc trích lấy thêm 1 đầu ra từ ngay chính cuộn thứ cấp sao cho nó tầm 13-14V rùi kiếm con đi ốt xung + tụ nho nhỏ để lọc vậy là sẽ có đầu ra để sạc cho 12V và cái 48V kia ko ảnh hưởng gì
              - về vấn đề tự ngắt thì cũng hông biết có phải thêm gì ko nhưng có thể tận dụng được mạch sạc nhờ công tắc chuyển đổi giữa 2 đầu nguồn sạc...

Comment

Ắc quy

Mình đang tìm hiểu về phương pháp dùng ắc quy 12v để sạc điện thoại. Aj bjết chj dùm mình với. Dùng pjn mặt trời thì mắc quá.

Comment

Như các bạn đã biết, nguồn điện accu U=12v, I=5A (rất mạnh) không thể đưa trực tiếp nguồn này vào điện thoại đc.
                  (Trên diễn đàn có bạn dùng bộ kích điện từ 12v lên 220v rùi từ 220v xuống kòn 5v. Cách này lòng vòng, chuyển đổi điện lên cao, rùi lại xuống thấp=>tiêu hao điện năng rất lớn và gây nguy hiểm).

Cách của mình như sau: Dùng 1 IC LA7805. Nghe IC chắc mấy bạn nghĩ to tát lắm, Nhưng thật ra con IC này chỉ nhỏ bằng ngón tay út, và chỉ có 3 chân. Các bạn có thể mua dễ dàng ở ngoài chợ hoặc các tiệm điện tử.

Hình dạng con IC này:

Các bạn tiến hành đấu nối theo sơ đồ mạch điện sau nhé:

Chú ý:
                  - Điện trở R1: loại lớn có thể chịu đựng được dòng >800mA
                  - Để tăng độ bền và để cho IC có thể hoạt động liên tục trong nhiều giờ thì cần phải tản nhiệt cho IC(bạn có để ý trên đầu IC có 1 lỗ nhỏ, đó là lỗ để vặn ốc vào miếng tản nhiệt)
                  - Nếu sau khi mắc xong, đấu nối điện vào điện thoại nhưng không thấy điện thoại báo sạc thì bạn thay đổi giá trị điện trở dòng R1 cho nhỏ hơn 1 chút, vd: 2.2 Ohm chẳng hạn. Nếu vẫn ko được thì vứt luôn cái điện trở đó, nối trực tiếp vào chân OUTPUT của IC luôn, vì chân output ra nguồn chỉ 5V thôi.
                  - Xác định đúng 3 chân của IC, nếu mắc sai IC sẽ cháy, hoặc điện OUTPUT sẽ >5V => cháy điện thoại. thiết yếu các bạn nên đo dòng ra trước khi mắc vào điện thoại.
                  -

Comment

Nguyên văn bởi lechungtinh Xem bài viết
                    Như các bạn đã biết, nguồn điện accu U=12v, I=5A (rất mạnh) không thể đưa trực tiếp nguồn này vào điện thoại đc.
                    (Trên diễn đàn có bạn dùng bộ kích điện từ 12v lên 220v rùi từ 220v xuống kòn 5v. Cách này lòng vòng, chuyển đổi điện lên cao, rùi lại xuống thấp=>tiêu hao điện năng rất lớn và gây nguy hiểm).

Cách của mình như sau: Dùng 1 IC LA7805. Nghe IC chắc mấy bạn nghĩ to tát lắm, Nhưng thật ra con IC này chỉ nhỏ bằng ngón tay út, và chỉ có 3 chân. Các bạn có thể mua dễ dàng ở ngoài chợ hoặc các tiệm điện tử.

Hình dạng con IC này:

Các bạn tiến hành đấu nối theo sơ đồ mạch điện sau nhé:

Chú ý:
                    - Điện trở R1: loại lớn có thể chịu đựng được dòng >800mA
                    - Để tăng độ bền và để cho IC có thể hoạt động liên tục trong nhiều giờ thì cần phải tản nhiệt cho IC(bạn có để ý trên đầu IC có 1 lỗ nhỏ, đó là lỗ để vặn ốc vào miếng tản nhiệt)
                    - Nếu sau khi mắc xong, đấu nối điện vào điện thoại nhưng không thấy điện thoại báo sạc thì bạn thay đổi giá trị điện trở dòng R1 cho nhỏ hơn 1 chút, vd: 2.2 Ohm chẳng hạn. Nếu vẫn ko được thì vứt luôn cái điện trở đó, nối trực tiếp vào chân OUTPUT của IC luôn, vì chân output ra nguồn chỉ 5V thôi.
                    - Xác định đúng 3 chân của IC, nếu mắc sai IC sẽ cháy, hoặc điện OUTPUT sẽ >5V => cháy điện thoại. thiết yếu các bạn nên đo dòng ra trước khi mắc vào điện thoại.
                    Bạn làm chưa ? Làm rồi thì úp cái clip lên cho em sáng cái con mắt, em đọc thôi thì biết đã không sạc được. Các loại sạc điện thoại nó ghi output là 5v, nhưng thật chất nó gần 7v. Bất kể sạc zin hay mất zin cũng vậy

Comment

Nguyên văn bởi tai_computer Xem bài viết
                      Bạn làm chưa ? Làm rồi thì úp cái clip lên cho em sáng cái con mắt, em đọc thôi thì biết đã không sạc được. Các loại sạc điện thoại nó ghi output là 5v, nhưng thật chất nó gần 7v. Bất kể sạc zin hay mất zin cũng vậy
                      cái này rất nhiều người làm rồi và dùng được !bạn tìm ngay trên diễn đàn này đã có từ lâu. Bạn nói output 5 V ko sạc được thì cái cổng USB 5 V của các máy tính trên Trái đất này chỉ để cắm USB vào thôi à ? Hay cái đồng hồ của bạn nó nịnh volt rồi .
                      Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                        cái này rất nhiều người làm rồi và dùng được !bạn tìm ngay trên diễn đàn này đã có từ lâu. Bạn nói output 5 V ko sạc được thì cái cổng USB 5 V của các máy tính trên Trái đất này chỉ để cắm USB vào thôi à ? Hay cái đồng hồ của bạn nó nịnh volt rồi .
                        Tui có nói là 5v ko sạc được đâu ? Mà chú lấy con 7805 ròi sạc thử có đc ko ?

Comment

Nguyên văn bởi tai_computer Xem bài viết
                          Tui có nói là 5v ko sạc được đâu ? Mà chú lấy con 7805 ròi sạc thử có đc ko ?
                          Tôi làm cái sạc dùng 7805 từ 3 năm về trước dùng nguồn acquy khi mất điện và để trong cốp xe maý phòng khi đi xa quên mang theo sạc.Để an toàn thì đầu vào nên gắn đi ôt tránh lắp ngược cực , đầu ra lắp thêm Zenne 5V (chiêu này bổ xung từ bác Quốc Thái ).Dùng 7805 có vài con sai số ko chính xác ra 5v ,nên khi sạc cho điện thoại ta đo áp đầu ra xem có đủ 5v hay ko , nếu ko đủ thì có thể gắn thêm đi ôt (hoặc R khoảng 10ohm)vào chân giữa của 7805 rồi phi xuống mass để nâng áp lên cho phù hợp .
                          Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Của bác đây
                            Attached Files
                            -

Comment

Theo cách của bạn hoangtam741 là hay. nhưng khó mà quấn lại biến áp xung. Bạn có kinh nghiệm quấn BAX chi mình . Mình thấy thường mở BAX ra hay bị bể lõi feric

Comment

Về tác giả

Collapse

tolia Tìm hiểu thêm về tolia

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X