Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hạ áp và tăng dòng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hạ áp và tăng dòng.

Chào mọi người
    mình có một số linh kiện sau
    - Lm317
    - B688
    và một vài điện trở, tụ ... khác
    mình muốn lắp một mạch ổn định áp là 10V và có dòng lớn (phần nguồn cấp mình dùng acquy 12V 25Ah)
    vậy nên mình nhờ các bạn chỉ cách dùng và vẽ giúp mình cái mạch ổn áp ra 10V và dùng Tran B688 để tăng dòng
    mà tiện cho mình hỏi nếu dùng B688 thì dòng tối đa là bao nhiêu ạ?
    mình cần dòng khoảng 15A nếu B688 không đủ có thẻ lắp song song nhiều Tran như thế để tăng được không ạ?
    cảm ơn mọi người nhiều!
    Last edited by manhtrangtn; 25-06-2014, 21:32.

theo mình được biết và cũng đã từng sử dụng con LM 317 này thì con IC điều chỉnh điện áp này có dòng ra khá nhỏ và hay chết nếu tải cần lượng dòng hút lớn hơn . bạn có thể tham khảo những cách tăng dòng tại đây . http://www.dientuvietnam.net/forums/...i-giup-183417/
    Em nhà nghèo - Đam mê điện tử

facebook.com/mylovedonotyoucry

Comment

Cho mình hỏi nếu B688 cấp dòng chưa đủ mình có thể lắp song song nhiều B688 được không ạ?

Comment

hình như là được bạn ak . .Trong trường hợp 1 transistor không đạt được các điều kiện về dòng và công suất, thì anh có thể dùng vài transistor nối song song.
        Nguyên văn bởi manhtrangtn Xem bài viết
        Cho mình hỏi nếu B688 cấp dòng chưa đủ mình có thể lắp song song nhiều B688 được không ạ?

Comment

Bạn vẽ cho mình mạch đó được không? mình thấy mạch bên trang bạn gửi lúc nãy chỉ dùng Tran để gánh dòng chứ chưa thấy nói đến việc tăng dòng sau ổn áp?
          theo mình thấy vậy !! hihi mình là học sinh nên chưa hiẻu lắm về điện tử ạ!
          Nguyên văn bởi mylove9999 Xem bài viết
          hình như là được bạn ak . .Trong trường hợp 1 transistor không đạt được các điều kiện về dòng và công suất, thì anh có thể dùng vài transistor nối song song.

Comment

bạn cứ mắc theo trans của họ =. mạch đó ổn đó bạn nhưng mà dòng ra thì được rồi còn áp có thể không ổn định được do con trans đó . Họ có nói rõ mà bạn . Chúc bạn thành công :3 . Mình cũng chưa được học sâu về điện tử lắm có sai sót bạn bò qua nhé . mình cũng đã từng làm nhiều mạch và cũng đã từng thấy những thảm hại đó và dần dần khắc phục được. Tổn thất khá nhiềun

Comment

MÌnh theo mạch này dược chứ bạn? có điều mình chưa biết phải dùng bao nhiêu B688 để dòng được khoảng 15A
              và lắp song song các Tran tức là C-C , B-B , E-E phải không ạ?
              hihi Cám ơn bạn nhiều nha!
              bạn cứ mắc theo trans của họ =. mạch đó ổn đó bạn nhưng mà dòng ra thì được rồi còn áp có thể không ổn định được do con trans đó . Họ có nói rõ mà bạn . Chúc bạn thành công :3 . Mình cũng chưa được học sâu về điện tử lắm có sai sót bạn bò qua nhé . mình cũng đã từng làm nhiều mạch và cũng đã từng thấy những thảm hại đó và dần dần khắc phục được. Tổn thất khá nhiềun
              Attached Files

Comment

B688 dòng Ic = 8A , dòng Ib=0.8A vậy bạn tự tính dòng 15A nhé

Comment

Áp ra gần ngưỡng với áp vào (chênh lệch có 2V) thì dùng FET đi mới được. Dùng LM317 + B688 đấu // 10 con đi nữa cũng không ổn áp được 10V/15A đâu.
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Bạn chỉ giúp mình cách dùng FET được không ạ? minh là học sinh nên chưa hiểu nhiều về điện tử ạ! mong bạn chỉ chi tiết cho mình nha,
                    Cám ơn bạn nhiều.
                    Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                    Áp ra gần ngưỡng với áp vào (chênh lệch có 2V) thì dùng FET đi mới được. Dùng LM317 + B688 đấu // 10 con đi nữa cũng không ổn áp được 10V/15A đâu.

Comment

Có thể cái này có ích cho bạn này http://daynghelaptop.edu.vn/tim-hieu-ve-mosfet.html
                      Nguyên văn bởi manhtrangtn Xem bài viết
                      Bạn chỉ giúp mình cách dùng FET được không ạ? minh là học sinh nên chưa hiểu nhiều về điện tử ạ! mong bạn chỉ chi tiết cho mình nha,
                      Cám ơn bạn nhiều.

Comment

Cho e xin cái mạch con FET với IC ổn áp nào đó được ko ạ ? .
                        Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết

Comment

Nhưng xin lỗi bạn! mình vẫn chưa hiểu dùng Mosfet vào hạ áp như nào? bạn chỉ cho mình được không ạ?
                          Rất cám ơn bạn
                          Có thể cái này có ích cho bạn này http://daynghelaptop.edu.vn/tim-hieu-ve-mosfet.html

Comment

Về tác giả

Collapse

manhtrangtn Tìm hiểu thêm về manhtrangtn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X