Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn cho các thí nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
    Đây là bộ nạp AQ chế từ nguồn PC cũ, dòng nạp được khống chế ở 15A (nạp được cho bình 12V-150Ah), điện áp ra tối đa 15,6V. Trở Sun lấy mẫu dòng được quấn bằng 1,2m dây đồng phi 0,65 đặt phía quạt gió để giải nhiệt.
    em dùng nạp cho ắc quy 100Ah thì phải quấn trở SUN như thế nào đây bác, em không bít tính mấy vụ này

Comment

Nguồn của bạn có chức năng bảo vệ quá áp, nên khi áp ra tăng cao -> mạch bảo vệ tác động làm ngắt dao động, khi áp sụt xuống mức an toàn thì nguồn lại hoạt động nên áp ra chập chờn.
      Trong mạch bảo vệ có 1 đến 2 con diode ổn áp, khi áp ra tăng cao là nó dẫn -> nguồn ngừng chạy. Bạn chỉ cần nhổ nó ra, thay bằng con có điện áp cao hơn là được, sau đó quay lại chỉnh điện trở để áp ra đạt 15V.
      Nếu để nạp Acquy thì nên có mạch khống chế dòng ra cho an toàn, vì khi bình cạn điện thì áp nhỏ và dòng rất lớn có thể phá hỏng bộ nguồn. Chúc thành công !
      Cảm ơn bác đã chỉ dẫn nhưng do em gà quá tìn không thấy con diode ổn áp trong mạch bảo vệ đâu cả? Mạch ổn dòng chính là dùng con Tranzitor 1015 và điện trở Sun phải không bác? Nhận được tin này mong bác hồi âm chỉ đạo từ xa gúp em với?

Comment

Nguyên văn bởi minhkhuehd Xem bài viết
        Cảm ơn bác đã chỉ dẫn nhưng do em gà quá tìn không thấy con diode ổn áp trong mạch bảo vệ đâu cả? Mạch ổn dòng chính là dùng con Tranzitor 1015 và điện trở Sun phải không bác? Nhận được tin này mong bác hồi âm chỉ đạo từ xa gúp em với?
        Trở Sun cho mạch hạn dòng thì bạn cứ làm như mình đã hướng dẫn, dòng nạp tối đa là 15A cho bình 100Ah là ổn (nạp nhanh hơn tiêu chuẩn một chút để tận dụng lúc có điện).
        Diode ổn áp có hình dáng hơi khác diode thường một chút, bạn quan sát kĩ xem. Trên kí hiệu thường ghi Dz rồi đến số thứ tự, các diode khác thì chỉ ghi D và thứ tự thôi, nhìn trên thân diode ổn áp có ghi cả trị số điện áp nữa (thường có 1 con 5.3V đến 5.6V ở đường ra 5V), diode thường thông dụng thì ghi 1N4148.
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Trở Sun cho mạch hạn dòng thì bạn cứ làm như mình đã hướng dẫn, dòng nạp tối đa là 15A cho bình 100Ah là ổn (nạp nhanh hơn tiêu chuẩn một chút để tận dụng lúc có điện).
          Diode ổn áp có hình dáng hơi khác diode thường một chút, bạn quan sát kĩ xem. Trên kí hiệu thường ghi Dz rồi đến số thứ tự, các diode khác thì chỉ ghi D và thứ tự thôi, nhìn trên thân diode ổn áp có ghi cả trị số điện áp nữa (thường có 1 con 5.3V đến 5.6V ở đường ra 5V), diode thường thông dụng thì ghi 1N4148.
          Hiccccccccc
          cả tuần bận rộn có mỗi ngày chủ nhật rảnh rỗi định chế cái PSU thì nhà lại mất điện chán quá
          cái PSU của em này nó dùng 494 đó

Để lâu ngày không dùng nên chuột nó cắn đứt hết dây nên em cắt luôn đi
          EM tìm lòi cả mắt mới ra dc cái R1, R2, R3 mà chưa thử dc
          Như nguồn của em đây thì làm sao để khởi động lên dc nhỉ em nghe nói phải chập 2 dây lại với nhau mới dc mà không biết nên chập 2 dây nào
          Còn cái A1015 ở đây không thấy bác nói đến

Comment

Em thông báo 1 tin vui là em đã điều chỉnh được bộ nguồn lên 15V rồi (nhưng chưa có mạch hạn dòng) sạc bình 8 tiếng cho bình 30A sờ thấy ấm ấm thì em rút ra và đo điện áp ở 2 cực bình thấy đạt 14,7V em nghĩ thế là đầy rồi.
            Vấn đề tiếp theo là mạch hạn dòng. Nếu dùng vòng dây đồng làm điện trở Sun + Tran A1015 + điện trở 10K thì vật tư em đã có đủ nhưng em chưa xác định được dòng nạp lúc ắc quy hết là bao nhiêu?
            Em có cái đồng hồ VOM điện tử có thang đo Ampe 10A dùng đo có được không? có sợ dòng lớn hơn làm cháy luôn VOM không?
            Trên vỏ nguồn ATX có ghi dòng max ở điện áp 12V là 6A vậy em nghĩ khi độ lại như hướng dẫn trên rồi thì nó Max cũng chỉ là 6A thôi chứ?
            * Bộ nguồn của em có cả mạch bảo vệ quá áp em phải tháo 2 con diode zener ra nó mới chạy ở 15V. Từ đó suy ra ngu ý là thay con zener 12V thành con 15V rồi nâng tiếp điện áp nạp lên 15,5V chẳng hạn cứ thế nạp khi nào bình đầy đến 15V thì con Zener này dẫn mạch bảo vệ làm việc ngắt nguồn. Như vậy có bảo vệ được bình điện không? Nếu được như thế thì cứ cắm sạc suốt ngày không cần bấm thời gian để ngắt sạc nữa?
            Mong các bác cao thủ và có nhiều kinh nghiệm vào giải thích giúp em những băn khoăn trên nhé!
            Em cảm ơn các bác nhiều!

Comment

yiuoyhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh.fcfrf

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
                Hiccccccccc
                cả tuần bận rộn có mỗi ngày chủ nhật rảnh rỗi định chế cái PSU thì nhà lại mất điện chán quá
                cái PSU của em này nó dùng 494 đó

Để lâu ngày không dùng nên chuột nó cắn đứt hết dây nên em cắt luôn đi
                EM tìm lòi cả mắt mới ra dc cái R1, R2, R3 mà chưa thử dc
                Như nguồn của em đây thì làm sao để khởi động lên dc nhỉ em nghe nói phải chập 2 dây lại với nhau mới dc mà không biết nên chập 2 dây nào
                Còn cái A1015 ở đây không thấy bác nói đến
                Em cũng đang làm cái này và muốn chia sẻ với bác đôi điều như sau:
                - Để nguồn chạy bác chập dây có màu xanh Green vào 1 dây đen bất kỳ là nguồn chạy.
                - Nguồn của em khá giống nguồn của bác em để nguyên R1 bỏ R2 = 4,7k đi. R3= 27K em nâng lên thành 32K là được 15V luôn. Lúc đầu nguồn không chạy và em phải rút 2 con zener bên mạch bảo vệ quá áp đi nữa mới được 1con là 3,3V 1con là 12V dò ngược từ ngõ ra +12V và +5V để tìm ra 2 con này.
                - cái A1015 và cái Sun + R= 10K chắc phải mua linh kiện về thêm vào thôi. Em có đủ linh kiện rồi nhưng chưa ráp vào.

Comment

Em cũng đang làm cái này và muốn chia sẻ với bác đôi điều như sau:
                  - Để nguồn chạy bác chập dây có màu xanh Green vào 1 dây đen bất kỳ là nguồn chạy.
                  - Nguồn của em khá giống nguồn của bác em để nguyên R1 bỏ R2 = 4,7k đi. R3= 27K em nâng lên thành 32K là được 15V luôn. Lúc đầu nguồn không chạy và em phải rút 2 con zener bên mạch bảo vệ quá áp đi nữa mới được 1con là 3,3V 1con là 12V dò ngược từ ngõ ra +12V và +5V để tìm ra 2 con này.
                  - cái A1015 và cái Sun + R= 10K chắc phải mua linh kiện về thêm vào thôi. Em có đủ linh kiện rồi nhưng chưa ráp vào.
                  thank bác
                  Dây màu đen là âm nguồn
                  Còn dây Green là dây ji không bít nữa em thấy trên mạch có 2 cái Green
                  Tức là cái Ạ 1015 là phải mua thêm à em cứ tưởng nó có sẵn trong đó làm em tìm cả ngày hôm qua không thấy đâu
                  Tối về em phải vọc ngay

Comment

thank bác
                    Dây màu đen là âm nguồn
                    Còn dây Green là dây ji không bít nữa em thấy trên mạch có 2 cái Green
                    Tức là cái Ạ 1015 là phải mua thêm à em cứ tưởng nó có sẵn trong đó làm em tìm cả ngày hôm qua không thấy đâu
                    Tối về em phải vọc ngay
                    - Dây màu Green là dây nằm riêng 1 mình đấy chứ, còn cái dây màu xanh nằm cùng trong bó dây nguồn kia là màu xanh Blue chứ sao bác lại gọi màu đó là Green được?
                    - Em cũng định tìm xem con nào là con zener để khoanh vào cho bác nhưng hình của bác phóng to bị nhòe không xem chi tiết được.
                    - Dưới đây là hình nguồn của em:

- Cái A1015 + vòng dây làm R Sun + R=10k thì phải lấy ở ngoài chứ. Bác chủ topic đã vẽ nó thòi hẳn ra ngoài rồi thi.
                    Last edited by minhkhuehd; 10-05-2010, 14:29.

Comment

- Dây màu Green là dây nằm riêng 1 mình đấy chứ, còn cái dây màu xanh nằm cùng trong bó dây nguồn kia là màu xanh Blue chứ sao bác lại gọi màu đó là Green được?
                      - Em cũng định tìm xem con nào là con zener để khoanh vào cho bác nhưng hình của bác phóng to bị nhòe không xem chi tiết được.
                      - Dưới đây là hình nguồn của em:

- Cái A1015 + vòng dây làm R Sun + R=10k thì phải lấy ở ngoài chứ. Bác chủ topic đã vẽ nó thòi hẳn ra ngoài rồi thi.
                      tối em về em chụp hẳn 7Megafixcell thì bác sẽ nhìn thấy con ZENner
                      là dây 1,2,hay 3 đây

Comment

Nếu dùng vòng dây đồng làm điện trở Sun + Tran A1015 + điện trở 10K thì vật tư em đã có đủ nhưng em chưa xác định được dòng nạp lúc ắc quy hết là bao nhiêu?
                        Em có cái đồng hồ VOM điện tử có thang đo Ampe 10A dùng đo có được không? có sợ dòng lớn hơn làm cháy luôn VOM không?
                        Trên vỏ nguồn ATX có ghi dòng max ở điện áp 12V là 6A vậy em nghĩ khi độ lại như hướng dẫn trên rồi thì nó Max cũng chỉ là 6A thôi chứ?!
                        Khi acquy cạn điện, bình 12V-100Ah nạp với điện áp 14,5VDC thì dòng nạp vượt quá 20A (ngoài dải mà đồng hồ của mình đo được). Sau khi quấn trở Sun xong, bạn đo điện trở của nó là tính được dòng khống chế I = 0,6V/R (áp 0,6V là ngưỡng bắt đầu dẫn của A1015). Trở Sun có giá trị khá nhỏ dưới 1 Ohm nên khó đo chính xác bằng đồng hồ. Bạn mắc nối tiếp Sun này với 1 bóng đèn xe máy 12V-35W rồi đấu vào acquy 12V, đo sụt áp và dòng qua nó rồi tính R = U/I thì chính xác hơn. Nếu trở lớn thì dòng nạp nhỏ, ta cắt bỏ bớt để tăng dòng.
                        Trên vỏ nguồn ATX có ghi dòng max ở điện áp 12V là 6A, nhưng khi đường 5V ta không dùng đến thì đường 12V có thể lấy ra dòng cao hơn.
                        Last edited by hoangtam741; 10-05-2010, 17:23.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

tối em về em chụp hẳn 7Megafixcell thì bác sẽ nhìn thấy con ZENner
                          là dây 1,2,hay 3 đây
                          Nó chính là dây số 2 bác ơi!

Comment

Nó chính là dây số 2 bác ơi!
                            khà khà tối nay em về thử
                            Kiểu này chắc hay lém đây
                            thank bác lần nữa nhé
                            hicccc mấy trò điện tử này đau đầu chẳng kém tự động hóa

Comment

Ha ha Cảm ơn bác Tâm nhều lắm
                              Cuối cùng thì em cũng đã hoàn thành bộ sạc:

Nhưng lại có 1 số vấn đề bất tiện như sau:
                              - Kẹp ắc quy vào là cái quạt nguồn chạy luôn vậy sinh ra vấn đề đang sạc đêm mà mất điện thì cái quạt này chén hết điện từ acquy mất bác nào chỉ giúp em đấu quạt ra chỗ nào để loại bỏ việc trên với?
                              - Khi cắm điện 220 trước rồi kích nguồn chạy rồi kẹp nguồn DC ra vào 2 cực bình thì nguồn ngừng chạy => không sạc được mà chỉ cái quạt gió quay do có điện DC từ bình đi ngược vào. Phải làm ngược lại mới được vậy là sao?

Comment

Ha ha Cảm ơn bác Tâm nhều lắm
                                Cuối cùng thì em cũng đã hoàn thành bộ sạc:

Nhưng lại có 1 số vấn đề bất tiện như sau:
                                - Kẹp ắc quy vào là cái quạt nguồn chạy luôn vậy sinh ra vấn đề đang sạc đêm mà mất điện thì cái quạt này chén hết điện từ acquy mất bác nào chỉ giúp em đấu quạt ra chỗ nào để loại bỏ việc trên với?
                                - Khi cắm điện 220 trước rồi kích nguồn chạy rồi kẹp nguồn DC ra vào 2 cực bình thì nguồn ngừng chạy => không sạc được mà chỉ cái quạt gió quay do có điện DC từ bình đi ngược vào. Phải làm ngược lại mới được vậy là sao?
                                dc rồi cơ à
                                Mình định làm nhưng mà tối nào về nhà cunghx mất điện chán thế
                                Con này của bạn có dòng sạc là bao nhiêu A vậy
                                Nguồn của bạn là nguồn ji thế có thương hiệu không
                                Mình có con 480W đó noname mà theo mọi người nói thì nguồn noname không cái nào cho ra đường 12V đạt 10A mà mình lại cần nạp cho bình 100A
                                Last edited by tien138; 11-05-2010, 19:14.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtam741 Tìm hiểu thêm về hoangtam741

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X