Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần mạch để chuyển từ 12-15VDC xuống 5VDC (có switch cho dòng out)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần mạch để chuyển từ 12-15VDC xuống 5VDC (có switch cho dòng out)

Em đang tìm cách làm cái sạc cho điện thoại, PDA trên cái xe nhà em (sạc qua lỗ mồi thuốc)

Vì em dùng nhiều loại thiết bị khác nhau, mỗi loại cần 1 dòng khác nhau cho đầu ra (out) nên lỉnh kỉnh nhiều thứ quá, muốn gom lại 1 mối.

Mới nảy ra cái suy nghĩ là làm 1 cái mạch, em ko học điển tử nên giải thích theo nghĩa nôm cho các bác dễ hiểu:

- Dùng nguồn từ lỗ mồi thuốc trên xe (~12 - 15VDC), out muốn fix ở mức 5VDC.
    - Có 1 switch dùng để thay đổi dòng, các mức dòng cần thiết là: 550mA, 800mA, 1000mA, 1200mA (có thể chênh lệch 50mA).
    - Các linh kiện có thể mua dễ dàng ở Nhật Tảo, mạch to hay nhỏ ko thành vấn đề.
    - Đầu out là USB port, có thể ra dual port để sạc 2 thiết bị cùng lúc càng tốt.

* Vì như đã trình bày ở trên là em ko học điện tử, toàn học mót nên trình độ chỉ ở dạng cắm trở vào board và hàn (hàn xấu nữa) nên các bác thương tình chỉ bảo em kỹ tý. Về mạch in thì nếu dễ em nhờ thằng bạn học ở Lý Tự Trọng làm giùm, khó quá thì ra NT đặt họ làm vậy.

Xin chân thành cám ơn và xin lỗi nếu em trình bày hơi dài dòng và khó hiểu (trình độ có hạn )

Nguyên văn bởi HoneyLove Xem bài viết
    - Có 1 switch dùng để thay đổi dòng, các mức dòng cần thiết là: 550mA, 800mA, 1000mA, 1200mA (có thể chênh lệch 50mA).
    Nguồn một chiều DC có 2 loại chính:
    + Ổn định điện áp ra (dòng ra thay đổi theo trở kháng tải). VD ổn áp ra 5V, tải R=5 Ohm thì dòng ra là 1A, nếu tải là 50 Ohm thì dòng ra là 0,1 A.
    + Ổn định dòng điện ra (điện áp ra thay đổi theo trở kháng tải). VD ổn dòng ra 1A, tải 5 Ohm thì áp ra là 5V, nếu tải là 10 Ohm thì áp ra là 10V.
    Các yêu cầu của bạn chính là nguồn ổn áp có khống chế dòng ra (tối đa). Có thể dùng LM317 (tỏa nhiệt nhiều) hoặc MC34063 (có hiệu suất cao, ít tỏa nhiệt).
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
      Nguồn một chiều DC có 2 loại chính:
      + Ổn định điện áp ra (dòng ra thay đổi theo trở kháng tải). VD ổn áp ra 5V, tải R=5 Ohm thì dòng ra là 1A, nếu tải là 50 Ohm thì dòng ra là 0,1 A.
      + Ổn định dòng điện ra (điện áp ra thay đổi theo trở kháng tải). VD ổn dòng ra 1A, tải 5 Ohm thì áp ra là 5V, nếu tải là 10 Ohm thì áp ra là 10V.
      Các yêu cầu của bạn chính là nguồn ổn áp có khống chế dòng ra (tối đa). Có thể dùng LM317 (tỏa nhiệt nhiều) hoặc MC34063 (có hiệu suất cao, ít tỏa nhiệt).
      Hình như đây là cái em cần.

Bác nói rõ em tý với, cho em sơ đồ mạch. Càng rõ càng tốt vì khoản điện tử em mù tịt, Cám ơn nhiều,.

Comment

Các bác giúp em với, tks.

Comment

Hình như đây là cái em cần.
          Bác nói rõ em tý với, cho em sơ đồ mạch. Càng rõ càng tốt vì khoản điện tử em mù tịt, Cám ơn nhiều,.
          Sơ đồ mình vẽ cho bạn đây, linh kiện rất phổ thông dễ kiếm. Nhớ lắp tỏa nhiệt cho LM317, chỉnh trở 1K nối với chân 1 của IC để áp ra đúng 5V, chiết áp 1K để chỉnh dòng ra tải. Nếu dòng ra chưa đủ max 1200mA thì giảm trở 1,2 Ohm xuống còn 1Ohm. Mạch lắp đúng là chạy liền, nếu không lắp được thì mình làm rồi gửi bưu điện vào cho. Nên lót cách điện LM317 với tỏa nhiệt cho an toàn vì khung xe là cực âm của nguồn. Nếu dùng MC34063 thì tốt và nhỏ gọn hơn !
          Attached Files

Comment

Cho e hỏi, trong mấy cái mạch remote, e thấy nó gắn pin 12v mà trong khi mạch chỉ xài có 5v, vậy có cách nào chuyển nguồn 12v xuống 5v đơn giản nhất để gắn vừa trong hộp remote đó ko, vì e tính mua 1 cái remote về chế lại dùng con PT2248 nhưng chỗ gắn pin của nó lại chỉ gắn được pin 12v nên ko được, các bác cho e cái mạch đơn giản nhỏ gọn để bỏ vừa hộp remote với. Tks.

Comment

Nếu vậy bạn dùng 7805 đi, mạch đơn giản. Tìm trên google là có liền.
              bạn tham khảo thêm nha.
              Chúc thành công
              Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Nguyên văn bởi tnt288 Xem bài viết
                Nếu vậy bạn dùng 7805 đi, mạch đơn giản. Tìm trên google là có liền.
                bạn tham khảo thêm nha.
                Chúc thành công
                bạn mà cho hai con tụ 100n F thì coi như không, chẳng cải thiện được gì. bạn phải dùng tụ ít nhất từ 470uF trở lên và thường là người ta hay sử dụng tụ 1000uF.

Comment

Bác tự làm cũng hay nhưng em mua 120k ở mấy hàng đồ chơi xe hơi, có các loại jack chuyển cho đủ loại điện thoại luôn, đỡ mất công làm.
                  AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                  Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                  Mob: 0982.083.106

Comment

Sơ đồ mình vẽ cho bạn đây, linh kiện rất phổ thông dễ kiếm. Nhớ lắp tỏa nhiệt cho LM317, chỉnh trở 1K nối với chân 1 của IC để áp ra đúng 5V, chiết áp 1K để chỉnh dòng ra tải. Nếu dòng ra chưa đủ max 1200mA thì giảm trở 1,2 Ohm xuống còn 1Ohm. Mạch lắp đúng là chạy liền, nếu không lắp được thì mình làm rồi gửi bưu điện vào cho. Nên lót cách điện LM317 với tỏa nhiệt cho an toàn vì khung xe là cực âm của nguồn. Nếu dùng MC34063 thì tốt và nhỏ gọn hơn !
                    Nói thật anh đừng giận chứ em ko học nên ngu điện tử, nhìn cái mạch của anh vẽ rất biết ơn nhưng cũng ko hiểu.
                    Nếu anh có thời gian (chuyên môn thì chắc chắn là có rồi) thì làm giúp em 1 cái, anh ở HN hay HCM đều được, sẽ có người đến tận nhà a lấy chứ anh ko cần mất công đi gửi cho em đâu ạ.

Chi phí hết bnh em xin chịu :X

Xin chân thành cám ơn anh.
                    Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                    Bác tự làm cũng hay nhưng em mua 120k ở mấy hàng đồ chơi xe hơi, có các loại jack chuyển cho đủ loại điện thoại luôn, đỡ mất công làm.
                    Vấn đề là mấy hàng ăn sẵn nó ko có switch để chuyển đổi dòng (mA) ra theo yêu cầu của từng loại thiết bị cần sạc anh ạ.

Comment

Ko biết anh ký hiệu cái switch là gì ạ? Cái nút để thay đổi dòng ra đó anh (cái chức năng switch đó là cái em cần nhất trên cái thiết bị này)

Comment

Cái bạn cần có lẽ là cái ổn áp 5VDC nhưng lại có "hạn chế dòng" , thế thì bạn lại phức tạp hóa vấn đề rồi !?!

Comment

Ko biết anh ký hiệu cái switch là gì ạ? Cái nút để thay đổi dòng ra đó anh (cái chức năng switch đó là cái em cần nhất trên cái thiết bị này)
                          Thay đổi dòng bằng chiết áp điều chỉnh 1K (góc trên bên trái sơ đồ), vặn về phía mũi tên có dấu + là tăng (tối đa 1200mA), về phía - là giảm (nhỏ nhất là 550mA). Các giá trị này phải đo và cân chỉnh thực tế sau khi lắp mạch xong. Nếu dùng kiểu swich (chuyển mạch từng nấc) cũng được nhưng kích thước sản phẩm sẽ lớn hơn. Dùng chiết áp điều chỉnh trơn từ 550 đến 1200mA, muốn tăng hay giảm một chút cũng dễ hơn.

Comment

Nếu anh có thời gian (chuyên môn thì chắc chắn là có rồi) thì làm giúp em 1 cái, anh ở HN hay HCM đều được, sẽ có người đến tận nhà a lấy chứ anh ko cần mất công đi gửi cho em đâu ạ.Chi phí hết bnh em xin chịu.
                            Mình sẽ làm cho bạn, bạn chọn thay đổi dòng bằng chiết áp hay swich từng nấc một. Mình ở Hà Nội (mới) cách trung tâm thủ đô cỡ 30km, bạn cho địa chỉ, số điện thoại NR, di động... mình gửi bưu điện cho cũng được. Chi tiết xin liên lạc theo địa chỉ phía dưới bài (chữ kí).

Comment

Dùng 7805 mà mắc như bạn thì áp đầu ra khi có tải đảm bảo < = 4 v là cùng . Mình mắc thử rồi ko ổn đâu

sdt : 0982932315
                              lop Dt1001 truong DH Dan Lap Hai Phong

Comment

Về tác giả

Collapse

HoneyLove Tìm hiểu thêm về HoneyLove

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X