Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính để quấn biến áp...Đơn giản hơn bao giờ hết...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tính để quấn biến áp...Đơn giản hơn bao giờ hết...

Em thấy trên trang này có cách tính biến áp hay lắm, các bác thử xem nhé. mỗi tội bằng tiếng Anh, nhưng mà toàn kí hiệu quen thuộc nên cũng ok...http://schmidt-walter.eit.h-da.de/sm...mps_e.html#Pfc
    Cũng học nghề có một chữ ĐIỆN...nhưng không...TỬ, mà là...ẢNH.
    ĐH Sân Khấu & Điện Ảnh HN

cái này là để tinh biến áp xung, hơi bị khoai đấy không đon giản đâu bạn ạ .moi đọc tiêu đề mình cứ tưởng là tinh ba thường đã mừng

Comment

Để tính được số vòng của biến áp cực kì đơn giản làm theo 3 bước sau:
      B1: Đo tiết diện của trụ sắt quấn dây S(đơn vị cm)
      B2: Tính số vòng cần thiết n=220.50/S (giả sử điện áp làm sơ cấp là 220V)
      B3: Tính tiết diện dây quấn: d=0,02√I (d: đường kính dây, I : dòng điện yêu cầu)

Comment

Đúng roài, ba sắt thì nói làm gì? cái này dễ tính, mà tính như Thandieu86 là ổn mà, còn cái mình muốn nói là ba xung mà...
        Cũng học nghề có một chữ ĐIỆN...nhưng không...TỬ, mà là...ẢNH.
        ĐH Sân Khấu & Điện Ảnh HN

Comment

các bác giúp em cái này với em đọc hoài má vẫn chưa hiểu lắm
          mấy cái kí hiệu trong đây khó hiểu vá hà. mong các bác giúp với
          http://hoiquandientu.com/read.php?570
          Last edited by phamvanngoan; 25-03-2012, 17:33.

Comment

Nguyên văn bởi phamvanngoan Xem bài viết
            các bác giúp em cái này với em đọc hoài má vẫn chưa hiểu lắm
            mấy cái kí hiệu trong đây khó hiểu vá hà. mong các bác giúp với
            Tính toán quấn máy biến áp 1 pha tần số 50Hz - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử
            Cụ thể chỗ nào bạn hiểu và chỗ nào chưa hiểu? Ký hiệu nào là khó hiểu? Viết chung chung như vậy thì giúp bạn thế nào!

Comment

'so=k.s' vậy so là gì, còn k.s là gì? còn nửa
              với S là thiết diện của phần giữa lõi sắt (Vuông hay chữ nhật ) : S = a.b (cm2) ( Đây là thiết diện tử thông móc vòng xuyên qua các bộ cuộn dây)
              k= 0.9 đối với lá thép E có bề dầy là 0.35mm
              k=0.93 đối với lá thép E có bề dầy là 0.5mm
              k= 0.8 - 0.85 nếu lá thép bị han rỉ và lồi lõm
              bác giải thích dùm mình với

Comment

thật sự mình vẫn chưa biết về biến áp nhiều lắm.hihi

Comment

hay bác có cách tính nào đơn giản chỉ mình với, để mình có thể học cách quấn biến áp với.
                  hihi tại mình iu thích điện tử vá hà.nhất là về âm thanh.hihi

Comment

'so=k.s' vậy so là gì, còn k.s là gì? còn nửa bác giải thích dùm mình với
                    Trong tài liệu của bạn đã nói rõ rồi:
                    - [So] là thiết diện thực của lõi sắt.
                    - [S] là thiết diện của phần giữa lõi sắt. Ta dễ dàng tính được [S] bằng công thức [S = a*b].
                    - [k] là hệ số. Tùy theo độ dày của từng loại lá thép mà chọn hệ số k cho phù hợp.
                    khi bạn đã chọn [hệ số k] và tính được [S], bạn sẽ tính được thông số So bằng công thức [So = k*S]=> So bằng k nhân S.
                    Có lẽ dấu nhân [*] tác giả ký hiệu bằng dấu chấm [.] nên làm bạn khó hiểu.

Comment

P = (S0/1.1)2
                      ==> So = sqrt (P) / 1.1

vậy còn công thức này thì sao hả bác? đặc biệt số 2 phía sau dấu ngoặc mình không hiểu lắm. mình dở về toán lắm mong bác giúp mình với nhé. cảm ơn bác nhiều

Comment

P = (S0/1.1)2
                        ==> So = sqrt (P) / 1.1

vậy còn công thức này thì sao hả bác? đặc biệt số 2 phía sau dấu ngoặc mình không hiểu lắm. mình dở về toán lắm mong bác giúp mình với nhé. cảm ơn bác nhiều
                        Đây là công thức tính công suất máy biến áp của tác giả bài viết đó. Tôi chưa bao giờ sử dụng công thức này nên không thể thẩm định độ chính xác của nó. Tuy nhiên vấn đề bạn hỏi là ý nghĩa các con số trong công thức thì tôi giải thích cho bạn như sau:
                        [(So/1.1)2] nghĩa là [(So chia 1.1)bình phương]
                        [sqrt (P)/1.1] nghĩa là [căn bậc hai của P chia 1.1]. (P là công suất biến áp).

Comment

ùa cảm ơn bác nhiều.

Comment

hay bác có cách tính nào đơn giản chỉ mình với, để mình có thể học cách quấn biến áp với.
                            bay jo noi ngan gon cho ban hieu nhe .ban lay chieu rai cua loi fe nhan voi chieu dong duoc bao nhieu thi ban chia cho he so fe la 45 la no da so vong von vd..d=4x r=5=20;45=0.44444saudodem 2200vx0.44444=so vong ban phai quan

Comment

bay jo noi ngan gon cho ban hieu nhe .ban lay chieu rai cua loi fe nhan voi chieu dong duoc bao nhieu thi ban chia cho he so fe la 45 la no da so vong von vd..d=4 cmx r=5 cm=20chai45 duoc bao nhieu saudodem 2200vnhan voi so ma ban da tim duoc

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendiepbk Tìm hiểu thêm về nguyendiepbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X