Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao để tính được đường kính dây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
    rất hay cám ơn các bác nhiều,,,,cái này có áp dụng cho motor dây quấn ko vậy bác. chúc vui.
    Cái này để tính biến áp thôi, ko dùng cho moter

Comment

cảm ơn bạn rất nhiều nhé. bữa giờ mình đi hỏi 4 ông thầy mà 4 ông ko ai biết cả toàn nói mơ mơ hồ hồ.thêm thằng bạn học đại học bách khoa đà nẵng khoa cơ điện tử.cũng chẳng biết luôn.1 lần nữa thanks nhiều nhé.

Comment

bạn cho mình hỏi thêm tí. mình tính ra đường kính dây sơ cấp 2.22mm , thứ cấp 3,81mm. nhưng ra chỗ bán dây đồng họ kêu là ko biết. vậy mình phải đổi ra đơn vị là gì để khi mua dây mình phải gọi thế nào để họ biết vậy. giúp mình lần nữa nhé. thanks bạn nhiều.

Comment

Hi,
          Thông thường dây quấn có một số cỡ nhất định ví dụ 0.22, 0.25, vv... chứ nó không có 0.23 đâu vì vậy bác nên chọn kích cỡ dây gần gần kết quả tính toán là được. Trên mạng có bảng đổi dây đó bác lên search thử xem. Tui có 2 cái bảng gửi cho bác tham khảo.
          Click image for larger version

Name:	wire_sizes.gif
Views:	1
Size:	9.5 KB
ID:	1354352

Click image for larger version

Name:	wire_areas.gif
Views:	1
Size:	8.3 KB
ID:	1354353

Thân ái.
          Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
          Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

chào các bác, cho em hỏi tí ví dụ tính theo cônng thức ra dây lớn mà em không , nhưng em có nhiều dây nhỏ ghép chúng lại với nhau được không có cách tính không,,,,vd dây 1mm , lấy 3 sợ 0.3mm ghép lại ,,,có được không vậy,xin giúp, cám ơn nhiều..

Comment

Tiết diện dây 1mm là 0,785mm vuông tiết diện dây 0,3 mm là 0,07065mm vuông nên 11 sợi dây 0,3 mới tương đương 1 sợi dây 1mm bạn ơi.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                Em đã sửa lại. Các bác chịu khó tải lại nhé.

[ATTACH]32682[/ATTACH]
                cám ơn bác quá em tìm mỏi mắt mới ra cái này :X

Comment

các bác cho em hỏi cái hệ số lấp đấy cửa sổ mình điền vào như nào??????//
                  nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                    Theo như yêu cầu quấn biến áp amly của bạn thì muốn có diện áp ra 80v (+40-40) thì đầu ra phải có điện áp là 30+30VAC. (trước khi vào bộ nắn lọc). Vậy ta thay vào trang của chương trình là ra 2 cuộn thứ cấp 30và 30vac. Dòng là 25a. Cuộn sơ cấp điện áp 220v. (cao nhất là 230V). Mật độ dòng là 3.5A/mm2. Thay các dữ liệu kích thước của lõi biến áp (ví dụ là lõi EI) có tiết diện là 40x100 kích thưoc bobin quấn dây là 42X102X122. ấn nút tính toán thì chương trình cho ra đáp án sau: Sơ cấp quấn 235 vòng dây d= 1.62mm -day dài cỡ 75m. Thứ cấp gồm 1 cuộn lấy điểm ra ở giũa 34+34 vòng d=3.02mm. Độ dài dây cỡ 12,5+13.0m. Điện áp ra xoay chiều mạch hở là 31.8v+31.8v !
                    Theo như lõi mà bạn đưa ra nó có thể kéo được dòng 42 ampe. Vậy nếu bạn dùng có 25ampe thì có thể dùng lõi 40x65mm là được
                    phần mêm này nó làm sao ấy !!!!!! chứ ở VN làm gì có chuyện quấn BA amply mà sơ cấp dây 1,6li thứ cấp dây 3li ??????????

Comment

Sao minh ko tai ve duoc

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh_dn Tìm hiểu thêm về thanh_dn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X