Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn 15-18VDC từ 220VAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tạo nguồn 15-18VDC từ 220VAC

Đệ mới được ông anh cho cái amp 2 con TDA2030 nhưng điện áp Input của nó là 18VDC.Đệ đang có biến áp 220VAC hạ xuống 18VAC nhưng không biết làm cách nào chuyển 18VAC sang DC dc. Các đại huynh vui lòng cho em xin mạch để chuyển với ..... Nhân tiên cho đệ hỏi thêm chỗ này (hơi bị ngu) cái biến áp nó ra các điện áp như 0V,6V,9V,12V,18V,24V thì cái nào là GND vậy đệ đọc 1 số mạch nguồn trên mạng người ta có cái GND vẽ ngay giữa biến áp. vậy nó nẳm ở chỗ nào vậy các đại huynh

- Muốn chuyển AC thành DC thì dùng Diode để nắn.
    - Nếu trong sơ đồ mà lấy GND ở chân giữa biến áp là dùng nguồn đôi (+ -). Trong trường hợp này bạn lấy chân 12V trên biến áp làm GND, chân 0V và 24V đưa vào 2 chân AC của Diode cầu.
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nc2
      khong bit co thay so do no khong nua .
      sao gui file dinh kem theo khong duoc
      sory nha . khong gui file duoc .
      minh chi mieu ta so wa ban lam thu nha;
      2 chan out (co 27-30 v ac) cua bien ap , u noi vào chan ac cua cau diode , chan duong cua câu diode noi vao chan + tu 2200uF(1 chan(-) tu noi mass) noi tiep vao 1 cai tu 0.3uF (1 chan tu noi mass) tiep tuc noi vao chan + con ic 7818 o chan out cua con 7818 noi voi 1 tu 0.1uF roi dua ra chan out la duoc nguon 18vdc.
      o chan out cua bien ap thi 0v chinh la GND.
      chuc thanh cong
      Ơ ơ chân out của em là 0V,6,9,12,18,24Vac mà đâu có 27-30vac đâu. còn con 7818 là con gì zậy anh ? em kiếm nó có khó không vậy?

Comment

... bác tham khảo cái sơ đồ này xem sao, níu biến áp ra không có đường 20VAC thì lấy 24VAC cũng được, vì đã có LM350T làm ổn áp roài....
        Attached Files

Comment

Thanks các bác nhiều

Comment

bạn dùng mạch nào để chuyển sang DC18v thế ???

Comment

bạn không có học điện tử, tui cũng đâu có học, dùng 4 diode cầu nắng ac thành dc , cho thêm 2 con tụ 3300uf-25v //, chúc bạn thành công

Comment

bác ra chỗ bán lk kêu nó bán cho con diode cầu 5A về nắn thành dc sau đó mắc tụ 1000uf 25v sau con tụ 1000uf mắc 2 con 104 là dư sức chiến ko cần mắc tụ 3300 làm gì cho tốn tiền

Comment

Về tác giả

Collapse

leo_2008 Tìm hiểu thêm về leo_2008

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X