Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch hạ áp dùng tụ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp mạch hạ áp dùng tụ

Click image for larger version

Name:	ha ap.jpg
Views:	1
Size:	50.5 KB
ID:	1411222 mình đang cần mạch nguồn theo kiểu này để nuôi mạch, không hiểu sao đo áp ra tại A cứ trên 20V dù có zener gắn vào (tải là mạch thu hồng ngoại => 4013 dùng để đóng mở 1role 12v, bạn nào biết thiết kế lại giúp mình cái mạch nguồn này với, cảm ơn mọi người!

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]37041[/ATTACH] mình đang cần mạch nguồn theo kiểu này để nuôi mạch, không hiểu sao đo áp ra tại A cứ trên 20V dù có zener gắn vào (tải là mạch thu hồng ngoại => 4013 dùng để đóng mở 1role 12v, bạn nào biết thiết kế lại giúp mình cái mạch nguồn này với, cảm ơn mọi người!

Bác gắn thêm con trở 470 ôm/2w trước ZENER nhé.
    email:

Comment

thanks bạn nhé, để mình ráp lại
      mà bạn nào có mạch khác tốt hơn ko vậy? yêu cầu nhỏ gọn, công suất cao hơn mạch này tí tẹo là dc, ai có gủi cho mình tham khảo với nha, cảm ơn

Comment

Bạn kiểm tra xem Diode zene có nóng không, đồng hồ đo có chính xác không. Nếu chuẩn là Diode zene 12V-2W thì áp trên 13.5V là nó nóng bỏng tay rồi. Nếu cần dòng lớn hơn thì tăng tụ 104 lên 474 hoặc 105/400V là được, nhưng phải mắc song song vài con Zene hoặc phân dòng qua BJT kết hợp với diode zene.
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

thanks bạn nhé, để mình ráp lại
          mà bạn nào có mạch khác tốt hơn ko vậy? yêu cầu nhỏ gọn, công suất cao hơn mạch này tí tẹo là dc, ai có gủi cho mình tham khảo với nha, cảm ơn

Bác tham khảo cái này nhé. Tùy mục đích sử dụng mà thay đổi V và I.
          Attached Files
          email:

Comment

Cái này nữa nhé.
            Attached Files
            email:

Comment

[ATTACH=CONFIG]37041[/ATTACH] mình đang cần mạch nguồn theo kiểu này để nuôi mạch, không hiểu sao đo áp ra tại A cứ trên 20V dù có zener gắn vào (tải là mạch thu hồng ngoại => 4013 dùng để đóng mở 1role 12v, bạn nào biết thiết kế lại giúp mình cái mạch nguồn này với, cảm ơn mọi người!
              tặng bạn mạch này, đơn giản, hiệu quả, 5 năm vẫn chạy tốt.

Comment

cảm ơn tất cả mọi người nhé, lên lớp cứ như 1 chuyên gia ngủ gật...hihi bây giờ dốt quá, ak mình muốn kiểm tra thông số của zener bằng VOM thì đo ntn vậy?

Comment

Nguyên văn bởi linhmoi.vp Xem bài viết
                  Bác tham khảo cái này nhé. Tùy mục đích sử dụng mà thay đổi V và I.
                  thanks nha, nhưng mình mún hạ từ 220v chứ ko phải 9v bạn ak, hihi. tại gắn zener vào đo áp lên cao lắm, gắn tải như moto thì nó mới xụt xuống thôi, ko biết làm sao nữa

Comment

thanks nha, nhưng mình mún hạ từ 220v chứ ko phải 9v bạn ak, hihi. tại gắn zener vào đo áp lên cao lắm, gắn tải như moto thì nó mới xụt xuống thôi, ko biết làm sao nữa
                    Nó tụt áp là đặc điểm của nguồn không cách ly, nhưng khi có tải dòng nhỏ hơn nó thì áp nó tụt xuống mức zener ghim áp là được, bạn coi lại xem tải motor của bạn xem có ăn dòng không, mạch này chỉ áp dụng cho dòng <30mA, hoặc dùng trans đệm cho nó xem sao....

Comment

Bạn xem lại cái mạch thứ 2 mình gửi đó. 220V=>12V
                      email:

Comment

Click image for larger version

Name:	01032012018.jpg
Views:	1
Size:	94.5 KB
ID:	1358132
                        Mình có làm cái mạch này này đo áp ra đúng 12V nhưng khi cho nó đóng một cái relay thì áp nó xuống còn ~5V không hiểu lý do vì sao? bác nào giải thích dùm cái. Thank

Comment

Nguyên văn bởi hoanghung92 Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]40752[/ATTACH]
                          Mình có làm cái mạch này này đo áp ra đúng 12V nhưng khi cho nó đóng một cái relay thì áp nó xuống còn ~5V không hiểu lý do vì sao? bác nào giải thích dùm cái. Thank
                          các mạch nguồn laọi này công suất rát nhỏ ko thể nuôi được relay. chỉ có thể nuôi được vđk và các IC liên quan thôi.
                          email:
                          chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                            các mạch nguồn laọi này công suất rát nhỏ ko thể nuôi được relay. chỉ có thể nuôi được vđk và các IC liên quan thôi.
                            Em làm nó chạy đc 2 cái relay rồi anh à,nhưng ko phải mạch này mà tương tự như thế,vừa nuôi relay vừa nuôi IC và led.
                            ĐT: 0972 20 58 68
                            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                              Em làm nó chạy đc 2 cái relay rồi anh à,nhưng ko phải mạch này mà tương tự như thế,vừa nuôi relay vừa nuôi IC và led.
                              với điều kiện con tụ đấy là 2uF 250VAC
                              email:
                              chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh_dt Tìm hiểu thêm về thanh_dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X