Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa mainboard với card test

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

có ai biết phương pháp thay socket và khe ram không, xin chỉ giúp mình. săn đây cho mình hỏi bi chì dùng ra làm sao. THANKS!!
    Bạn nên có máy khò thì mới dễ thao tác ( mỏ hàn làm lâu lắm ).
    Bạn cho nhựa thông vào mặt sao main ở vị trí các chân hàn của socket ấy, để gió 5 và nhiệt 6 bạn khò đều trước cho nóng, sau đó tiến hành gia nhiệt ở 1 đầu socket, bạn lấy kẹp hoặc kềm nhỏ nạy từ từ theo vị trí khò là ra thôi.
    Minh dang dung Main Intel 845GVSR. Khong biet sao no khong hoat dong. Khi cam nguon vao thi no tu chay va bao loi Ram. Da thay the Ram moi vao cung the. ( Gan Ram va khong gan Ram vao van bao the )Ai co cach nao hay chi cho minh biet voi
    Hic cho mấy cái dấu đi chứ vậy đọc khó hiểu quá...
    Bạn sờ trên main ở con IC nhiều chân hình chữ nhật ( main này chắc IC có chữ SMC trên lưng ) và con chip hình vuông cỡ xu 5k xem có xon nào nóng quá không. Nếu nóng quá thì vệ sinh em main nó trước ( tắm táp kì cọ ).
    Xong sấy khô lắp nguồn, CPU vào bật lên. Đo tại socket RAM hoặc fet cấp nguồn RAM xem có không ( đo được 2,5V là có nguồn ròi ). Nếu mất nguồn RAM bạn ktra tiếp xem fet có bị tiêu chưa để thay thế.
    Có nguồn RAM mà ko được, bạn chịu khó nhìn thật kĩ các chân socket xem có gãy hoặc mất chân không, kiểm tra các trở dán dock theo socket RAM và các đường mạch từ đó về chip cầu bắc ( IC có cục tản nhiệt nằm ngay giữa main á ) có đứt hay cháy ko.
    Nếu vẫn không xong thì cách cuối cùng là flash BIOS thôi.

Ps: phải đảm bảo RAM tốt và socket RAM sạch sẽ.

Comment

"*" là những thứ gì vậy nhỉ

Comment

bạn ơi cho mình hỏi main ECS G31M_T mình vẫn đang dùng nói chung cũng chưa thấy nỗi nhưng mình cắm card test main vào thì nó báo D1
        liệu có việc gì không nhỉ ( ah bios của mình mà AMI )

Comment

test RAM xong rồi chứ có gì đâu !!!!

Comment

nhưng khi minh vùa mới bật lên cái nó đã báo D1 mà chảng thấy số nó chạy đâu cả

Comment

mình xin nói thêm main này(ECS G31M-T ) mình mới mua thôi mình vẫn đang dùng và chưa thấy lỗi nhưng cắm card test vào là nó báo ngay D1 ( không thấy chạy )
              nhưng mình thấy lạ thì hỏi các bạn xem có việc gì không

Comment

chào các anh em mình mới tham gia diễn đàn nên kiến thức còn non kém lắm nên nhờ anh em chỉ hộ mình tí
                máy của mình sử dụng main ECS P6VEM chạy con celeron 1.20ghz 2 khe ram tổng dụng lượng 2 ram là 256 mb
                vào 1 ngày đẹp trời mình mở máy lên và thấy nó test được phần cứng thì mình nghĩ là ok.Nhưng thật bất ngờ nó không vào được boot sreen mà nó chỉ dừng lại ở thanh trắng xen vào những sọc đen bên dưới màn hình (nếu máy có tốc độ nhanh thì sẽ ko thấy dòng naỳ mà nó vào thẳng màn hình boot sreen luôn) mà không vào dòng khởi động của boot sreen ,vào safe mode thì nó chỉ chạy đến nhiều hàng chữ rồi ngủ luôn
                Ban đầu mình tưởng lỗi win và ghost lại win nhưng tình trạng trên vẫn hiện ra ,mình thử lấy 1 ổ cứng mới lắp vào và cài win nhưng nó vẫn chạy đến đó thì dừng
                Mình tháo tất cả các linh kiện ra và chỉ để lại cpu và main thôi sau đó lắp card test vào thì tất cả các đèn tín hiệu trên led đơn đều sáng chỉ trừ đèn reset sáng rồi tắt là ok rồi phải ko các bác nhưng trên 4 đèn led 7 đoạn hiện thông số C1 C0 nên mình không biết là lỗi gì mong các bác giúp đỡ
                Thanks các bác trước nha

Comment

C1 C0 vậy là RAM lỗi rồi chứ gì nữa, thay RAM khác đi bạn nha. ( hoặc tháo từng thanh ra thử lại )
                  RAM vẫn nhận 128M x 2 cây nhưng lỗi ở phần sau của RAM, phần gần với Base không lỗi nên vẫn load được cái ntldr ( lõi của XP và 2000 ).

Comment

Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
                    C1 C0 vậy là RAM lỗi rồi chứ gì nữa, thay RAM khác đi bạn nha. ( hoặc tháo từng thanh ra thử lại )
                    RAM vẫn nhận 128M x 2 cây nhưng lỗi ở phần sau của RAM, phần gần với Base không lỗi nên vẫn load được cái ntldr ( lõi của XP và 2000 ).
                    Cảm ơn bạn nha mình đã làm như vậy rồi nhưng mà mình quên nói cho bạn nghe thông cảm nha bạn
                    Mình đã thay ram khác vào luôn rồi nhưng nó vẫn thế tín hiệu nhận ram khi khởi động vào vẫn có
                    Mình đang đau đầu đây thật tình là không có căn cứ để xác định
                    Lần đầu tiên mình thấy chuyện đó đấy

Comment

dfffffffffffffffff

Comment

Nguyên văn bởi dvdung1982 Xem bài viết
                        nhưng khi minh vùa mới bật lên cái nó đã báo D1 mà chảng thấy số nó chạy đâu cả
                        có lẽ con card test đểu rồi. Có lần mình cũng bị như vậy. card đểu nhiều lắm. Mua phải chọn cho kỹ

Comment

Oh đã clear CMOS chưa ?
                          Nếu cái OS MPS 1.4 mà sau này chỉnh thành 1.0 là ko boot được đâu .
                          Vô clear thêm cái ESCD nữa xem được không ( trong mục PnP ấy ).
                          Tiếp vẫn không xong thì mình chịu.

Comment

lỗi C000 là gì vậy các bác giúp mình với

Comment

Liên quan đến card test main hãy đọc các bài viết dưới đây:

- Hướng dẫn sử dụng card test main.

- Dùng card test main để sửa main

- Các bài viết khác liên quan đến "Hướng dẫn sửa chữa mainboard" và download tài liệu sửa chữa mainboard toàn tập. Vào link dưới đây:

http://lqv77.com/mainboard/
                              <-- Phần cứng chuyên nghiệp
                              --> Support: Laptop, mainboard, monitor, LCD, printer, USB flash disk, mp3, mp4...

Comment

khong hieu sao cai man hinh Destop cua tuj cu bao NO SIGNAL hoai a? tụ kim tra card man hinh ma card on board. jo phaj lam sao day may su huynh.

Comment

Về tác giả

Collapse

huydim Tìm hiểu thêm về huydim

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X