Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nối case máy tính(vga) sang màn hìnhTivi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nối case máy tính(vga) sang màn hìnhTivi

Xin các huynh cho đệ hỏi làm cách nào để nối case máy tính vào màn hình tivi (đời cổ nha) máy tính chỉ có cổng VGA thông thường thôi.huynh nào có cho đệ xin mạch của dây chuyển và hướng dẫn luôn nhé.Thank
    |

Không khả thi lắm. Tốt nhất là sử dụng card màn hình có chức năng TV OUT, nếu có chức năng này thì chỉ cần cắm vào đường AV là xong. Còn nếu thiết kế mạch thì khá phức tạp vì sử dụng chip đặc chủng đó

Comment

Nguyên văn bởi lekhanhhung Xem bài viết
      Xin các huynh cho đệ hỏi làm cách nào để nối case máy tính vào màn hình tivi (đời cổ nha) máy tính chỉ có cổng VGA thông thường thôi.huynh nào có cho đệ xin mạch của dây chuyển và hướng dẫn luôn nhé.Thank
      Nối như thế để làm gì?
      - Xem phim.
      - Thay thế monitor.
      - Muốn xem ra làm sao? Để học hỏi.

Màn hình TV đời cổ! sản xuất cách đây mấy trăm năm, hay là TV dùng đèn hình CRT.

Comment

bạn ra ngoài tiệm mua một cổng chuyển đổi từ VGA-AV khoản vài chục nghìn,nó gồm 1 đầu vào VGA và 3 đầu ra:video,audio L-R

Comment

Cái này em cũng rất khoái. Tại muốn dùng ti vi CRT xem phim cho nó to, chứ màn của em có 15" xem không đã. Nhưng cái cổng chuyển hình như hơi hiếm thì phải. em hỏi mấy chỗ mà không có. Ở Hà nội bác có biết địa chỉ nào bán chỉ em với! Thanks bác!

Comment

Bạn tham khảo ở đây nhé :
            http://forum.amtech.com.vn/tang-kinh...ideo-vivo.html

Comment

thế chuyển từ cổng USB ra màn hình tivi thì làm thế nào?

Comment

Cổng USB là cổng giao tiếp dữ liệu. Nó không đưa ra tín hiệu VGA hay tín hiệu hình ảnh nào. Tín hiệu hình ảnh phải do chip VGA xử lý rồi đưa ra.
                Có nhiều kiểu chuyển đổi tín hiệu VGA sang tín hiệu để đưa ra tivi. VGA to component, VGA to S-Video... Trong các kiểu chuyển đổi thì chuyển đổi VGA to component là kiểu chuyển hình ảnh chất lượng nhất. Nhưng tivi phải có cổng component thì ta mới dùng kiểu này.Cách chuyển đổi này có trong trang web mà bạn hoadangphivu đã đưa ra. Ngoài ra người ta còn dùng bộ chuyển đổi từ VGA sang nhiều dạng tín hiệu để đưa ra nhiều loại màn hình tivi.

Comment

em thấy có mấy cái cổng chuyển mà nó có bán trên thị trường nó lấy từ cổng USB
                  Attached Files

Comment

Theo tớ thì cái sợi chuyển cổng usb sang componet cũng bọc nhiễu rồi, nếu bạn chế cable để chuyển thì chú ý vấn đề nhiễu nhé, mà thiết bị gì xuất video qua cổng usb nhỉ tớ không biết?

Comment

dây cáp đó có phải yêu cầu chi ko bác dùng dây bình thường có thể gây chống nhiều ko?theo cách mà bác hoadangphivu làm thì có cần thêm cái gì chống nhiều ko?

Comment

Cái này tớ cũng kém lắm, ko nói chi tiết được. Trước tớ nối hai đoạn cáp vga cùng loại và độ dài dưới 1,5m; giao diện 15 chân, 9 sợi mà nhiễu, hình bị mờ, tín hiệu đồng bộ ngang Vsync thấp do đó ko nên nối thủ công

Comment

Bạn nên kiếm một thiết bị kiểm tra thông mạch như dùng đồng hồ đo, que đo thông mạch hay đại loại một thiết bị báo cho mình biết sợi liền hay không, sau đó dùng đồng hồ đo cho một que tiếp xúc với sợi còn đầu kia chấm lần lượt vào các chấu trong giao diện, việc này cần phải làm do mỗi loại cable quy định mầu của sợi khác nhau. Trong cable vga ở màn hình crt thì giao diện là 15 chân nhưng đường truyền chỉ có 10 đường bao gồm 9 sợi trong cable và vỏ chống nhiễu, quan trọng nhất là 6 đường gồm Red, Green, Blue, HSync, VSync và chân số 15, các chân mà đo không thấy tương ứng với sợi nào đều đi theo vỏ chống nhiễu hết gồm 4,6,7,8,11 và nối với case máy tính thông qua tiếp xúc ở giao diện. Cable xịn thì sợi nhiều, cable rẻ thì sợi ít có cable có 5 sợi tín hiệu và một sợi chống nhiễu.
                          Tham khảo tại đây: http://en.wikipedia.org/wiki/VGA_connector

Comment

theo minh thay thi coi tren tivi se ko ro dau no se mo hon monitor . may ra nhung tivi doi moi bay gio LCD CO HDMI thi may ra se ro hon thoi va tren may vitinh phai co video CARD CO HDMI THI moi duoc

Comment

Về tác giả

Collapse

lekhanhhung Tìm hiểu thêm về lekhanhhung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X